Thuế suất thuế TNCN khi công ty cổ phần chuyển nhượng chứng khoán là bao nhiêu?

Chủ đề   RSS   
  • #600310 20/03/2023

    concobebee
    Top 500
    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 980
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 28 lần


    Thuế suất thuế TNCN khi công ty cổ phần chuyển nhượng chứng khoán là bao nhiêu?

    Căn cứ theo quy định tại khoản 4 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định:
    "Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế
    Theo quy định tại Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân và Điều 3 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm:
    ...
    4. Thu nhập từ chuyển nhượng vốn
    Thu nhập từ chuyển nhượng vốn là khoản thu nhập cá nhân nhận được bao gồm:
    a) Thu nhập từ chuyển nhượng vốn góp trong công ty trách nhiệm hữu hạn (bao gồm cả công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên), công ty hợp danh, hợp đồng hợp tác kinh doanh, hợp tác xã, quỹ tín dụng nhân dân, tổ chức kinh tế, tổ chức khác.
    b. Thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán, bao gồm: thu nhập từ chuyển nhượng cổ phiếu, quyền mua cổ phiếu, trái phiếu, tín phiếu, chứng chỉ quỹ và các loại chứng khoán khác theo quy định tại khoản 1 Điều 6 của Luật chứng khoán. Thu nhập từ chuyển nhượng cổ phiếu của các cá nhân trong công ty cổ phần theo quy định tại khoản 2 Điều 6 của Luật chứng khoán 2019 và Điều 120 của Luật doanh nghiệp 2020." 
     
    Trường hợp chuyển nhượng vốn áp dụng với công ty TNHH, công ty hợp danh,.... theo căn cứ trên thì công thức tính như sau:
    Thuế TNCN phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 20%
     
    Còn trường hợp công ty cổ phần thì áp dụng thuế suất thuế TNCN từ chuyển nhượng chứng khoán. Tức là:
    Thuế TNCN phải nộp = Giá chuyển nhượng chứng khoán từng lần x Thuế suất 0,1%
     
    201 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn concobebee vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/03/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận