Thắc mắc về tiêu chuẩn sức khỏe để được đi nghĩa vụ quân sự?

Chủ đề   RSS   
  • #592633 23/10/2022

    cuongdeptrai2k

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hải Dương
    Tham gia:23/10/2022
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Thắc mắc về tiêu chuẩn sức khỏe để được đi nghĩa vụ quân sự?

    Em bị cận mắt phải 3,25 độ và loạn 0,5 độ, mắt trái cận 0,75 độ. Em cao 1m73, cân nặng 52 kg. Các anh chị cho em hỏi với thông số sức khỏe của em như vậy thì em được xếp vào loại sức khỏe nào và có được đi nghĩa vụ không ạ. Em xin cảm ơn.

     
    442 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn cuongdeptrai2k vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/10/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #592837   27/10/2022

    nguyenthikimdung2000
    nguyenthikimdung2000
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2480
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Thắc mắc về tiêu chuẩn sức khỏe để được đi nghĩa vụ quân sự?

    Cảm ơn câu hỏi của bạn. Mình xin trao đổi với bạn như sau: Tại bảng số 2 Phụ lục 1 phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật Ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP. Bạn tuy có chiều cao và cân nặng loại 1 nhưng do bạn bị tật cận thị thuộc loại 4 và tật loạn thị ở loại 6 nên sẽ không đủ điều kiện để có tham gia nghĩa vụ quân sự được.

     

    - Cận thị từ -3D đến dưới -4D

    4

    5

    Các loại loạn thị

    6

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenthikimdung2000 vì bài viết hữu ích
    cuongdeptrai2k (28/10/2022)
  • #592839   27/10/2022

    minhtai99
    minhtai99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (412)
    Số điểm: 3785
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 120 lần


    Thắc mắc về tiêu chuẩn sức khỏe để được đi nghĩa vụ quân sự?

    Cảm ơn câu hỏi của bạn về vấn đề đang được quan tâm trong thời gian qua. Mình xin trao đổi với bạn như sau: Tại bảng số 1, bảng số 2 Phụ lục 1 phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật Ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP. Bạn tuy có chiều cao và cân nặng loại 1 nhưng do bạn bị tật cận thị thuộc loại 4 và tật loạn thị ở loại 6 nên sẽ không đủ điều kiện để có tham gia nghĩa vụ quân sự được. 

    LOẠI
    SỨC KHỎE

    NAM

    NỮ

    Cao đứng (cm)

    Cân nặng (kg)

    Vòng ngực (cm)

    Cao đứng (cm)

    Cân nặng (kg)

    1

     163

     51

     81

     154

     48

    2

    160 - 162

    47 - 50

    78 - 80

    152 - 153

    44 - 47

    3

    157 - 159

    43 - 46

    75 - 77

    150 - 151

    42 - 43

    4

    155 - 156

    41 - 42

    73 - 74

    148 - 149

    40 - 41

    5

    153 - 154

    40

    71 - 72

    147

    38 - 39

    6

     152

    ≤ 39

    ≤ 70

    ≤ 146

    ≤ 37

     

    - Cận thị từ -3D đến dưới -4D

    4

    5

    Các loại loạn thị

    6

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhtai99 vì bài viết hữu ích
    cuongdeptrai2k (28/10/2022)
  • #592847   27/10/2022

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (446)
    Số điểm: 3385
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Thắc mắc về tiêu chuẩn sức khỏe để được đi nghĩa vụ quân sự?

    Về vấn đề của bạn, mình có một số thông tin gửi bạn tham khảo như sau:

    Theo Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP có quy định:

    “Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

    [...]

    3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

    a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

    b) Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

    c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS. [...]”

    => Như vậy, công dân có tật về khúc xạ mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ) thì không được gọi nhập ngũ vào Quân đội. Theo thông tin bạn cung cấp, bạn bị cận mắt phải 3,25 độ và loạn 0,5 độ, mắt trái cận 0,75 độ thì bạn không đủ tiêu chuẩn để được tuyển quân vào Quân đội.

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tlthuthao21899 vì bài viết hữu ích
    cuongdeptrai2k (28/10/2022)
  • #592859   27/10/2022

    Thắc mắc về tiêu chuẩn sức khỏe để được đi nghĩa vụ quân sự?

    Chào bạn.

    Căn cứ Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn tuyển chọn tham gia nghĩa vụ quân sự, trong đó có quy định như sau:

    + Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

    Khi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, tiêu chuẩn phân loại bệnh cận thị quy định tại Phụ lục 1 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về tiêu chuẩn phân loại bệnh cận thị khi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự như sau:

    + Cận thị dưới 1,5 diop: điểm 2;

    + Cận thị từ 1,5 diop đến dưới 3 diop: điểm 3;

    + Cận thị từ 3 diop đến dưới 4 diop: điểm 4;

    + Cận thị từ 4 diop đến dưới 5 diop: điểm 5;

    + Cận thị từ 5 diop trở lên: điểm 6;

    + Cận thị đã qua phẫu thuật thì tính theo thị lực không kính và cộng thêm 1 điểm.

    Đồng thời, theo khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP về phân loại sức khỏe tuyển chọn tham gia nghĩa vụ quân sự như sau:

    + Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

    + Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

    + Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

    + Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

    + Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

    + Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

    Mà tiêu chí sức khỏe được chọn khi tham gia nghĩa vụ quân sự là tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định.

    Kết hợp các quy định trên, bạn có mặt phải cận 3.25 độ nằm trong thang điểm 4, tức sẽ ở loại 4. Cận thị từ 1,5 diop trở lên cho nên bạn sẽ bị tạm hoãn tham gia nghĩa vụ quân sự.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Bichhien1981 vì bài viết hữu ích
    cuongdeptrai2k (28/10/2022)
  • #594271   27/11/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1994)
    Số điểm: 14359
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 317 lần


    Thắc mắc về tiêu chuẩn sức khỏe để được đi nghĩa vụ quân sự?

    Một trong những trường hợp tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự do không đủ điều kiện về sức khỏe. Đối với trường hợp công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ) thì không được gọi nhập ngũ. Do đó, trường hợp của bạn không phải nhập ngũ.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2022)
  • #600680   28/03/2023

    VovoQuynh
    VovoQuynh

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:23/03/2023
    Tổng số bài viết (59)
    Số điểm: 580
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Thắc mắc về tiêu chuẩn sức khỏe để được đi nghĩa vụ quân sự?

    Về câu hỏi này, mình xin đóng góp một số ý kiến như sau: 

    Căn cứ tại khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP có quy định về tiêu chuẩn sức khỏe khi đi nghĩa vụ quân sự như sau: 

    Điều 4.Tiêu chuẩn tuyển quân

    ...

    3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

    a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

    b) Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

    c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.

    Do đó, khi cận thị 1.5 diop trở lên, viễn thị các mức độ thì sẽ không gọi nhập ngũ vào Quân đội.

    Trên đây là đóng góp ý kiến của mình, cảm ơn bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #600766   29/03/2023

    legiadien
    legiadien

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:26/03/2023
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Thắc mắc về tiêu chuẩn sức khỏe để được đi nghĩa vụ quân sự?

    Cám ơn câu hỏi của bạn, vấn đề này mình có ý kiến sau:

    Theo quy định tại Điều 31 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, tiêu chuẩn chung để công dân được gọi nhập ngũ gồm:

    - Có lý lịch rõ ràng.

    - Chấp hành nghiêm đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước.

    - Đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ.

    - Có trình độ văn hóa phù hợp.

     
    Báo quản trị |