Hỏi đáp về giao thông đường bộ

Chủ đề   RSS   
  • #570565 23/04/2021

    Hỏi đáp về giao thông đường bộ

    xin chào

    tôi giao thông xe máy trên đường một chiều hẻm nhỏ, chạy tới đầu ngã ba,( không phải nút giao thông đèn tín hiệu) để rẽ phải (đường tôi rẽ cũng một chiều) tôi giảm tốc độ chạy chậm và bấm còi báo hiệu cho người đang giao thông con đường tôi sắp quẹo phải biết như vậy có đúng hay không? hay phải bật đèn xi nhan quẹo phải (tôi nghĩ bật đèn xi nhan không cần thiết, vì tôi lưu thông tới ngã ba tôi không thể chạy ngược chiều, không thể chạy băng thẳng phía trước được vì phía trước tôi là con lương phân cách đường một chiều bên kia đường.

    trân trọng./.

     
    717 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570567   23/04/2021

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2714)
    Số điểm: 19524
    Cảm ơn: 908
    Được cảm ơn 1051 lần
    SMod

    Bác được cấp giấy phép lái xe chứng tỏ bác đã được đào tạo và qua lớp sát hạch để cấp giấy phép.

    Về quy định chuyển hướng xe (rẽ phải, rẽ trái, quay đầu) bác đều phải thực hiện giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ, cụ thể bác tham khảo thêm Điều 15 Luật Giao thông đường bộ Quy định về chuyển hướng xe:

    Điều 15. Chuyển hướng xe

    1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

    2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

    3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.

    4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất

     

     
    Báo quản trị |  
  • #574083   29/07/2021

    xuanhien28
    xuanhien28

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2020
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Luật Giao thông đường bộ 2008, khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ. Như vậy, có thể hiểu, dù rẽ trái hay rẽ phải thì khi chuyển hướng bạn vẫn phải bật đèn xi nhan báo hiệu. 
     
    Nếu không bật đèn tín hiệu khi chuẩn bị chuyển hướng, bạn có thể bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:
     
    Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
     
    "...
    3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);"
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanhien28 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2021)
  • #574145   30/07/2021

    nhmylinh97
    nhmylinh97
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (528)
    Số điểm: 3105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Chị có thể tham khảo quy định tại Điều 15, Luật giao thông đường bộ về việc chuyển hướng xe:
    Điều 15. Chuyển hướng xe

    1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

    2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

    3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.

    4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.


    Như vậy, khi muốn chuyển hướng, phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ. Trường hợp không có tín hiệu báo thì có thể bị phạt tiền theo Điểm a, Khoản 3, Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe khi chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức).

     

     
    Báo quản trị |