Giữ lương của nhân viên do dịch

Chủ đề   RSS   
  • #576722 31/10/2021

    leodangnam

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:31/10/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Giữ lương của nhân viên do dịch

    Anh chị cho em hỏi. Công ty có ban hành một thông báo về việc giữ lại phần trăm thu nhập của CBNV do tình hình covid và thời gian giữ tối thiểu là 03 tháng. Việc này đã được BCH công ty họp và thông qua thì văn bản này có vi phạm pháp luật không? Em cảm ơn

     
    280 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leodangnam vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/11/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #576725   31/10/2021

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 282 lần


    Chào anh,

    Về vấn đề anh nêu, ngoài quy định tại Điều 102 Bộ luật lao động 2019 là trường hợp NSDLĐ được khấu trừ tiền lương trong một số trường hợp thì về nguyên tắc NLĐ phải được trả đủ tiền lương theo thỏa thuận, năng suất lao động và chất lượng thực hiện công việc, tại Điều 94 của Luật này cũng quy định.

    "Điều 94. Nguyên tắc trả lương

    1. Người sử dụng lao động phải trả lương trực tiếp, đầy đủ, đúng hạn cho người lao động. Trường hợp người lao động không thể nhận lương trực tiếp thì người sử dụng lao động có thể trả lương cho người được người lao động ủy quyền hợp pháp."

    Đồng thời, tại khoản 4 Điều 97 cũng quy định như sau:

    "4. Trường hợp vì lý do bất khả kháng mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng không thể trả lương đúng hạn thì không được chậm quá 30 ngày; nếu trả lương chậm từ 15 ngày trở lên thì người sử dụng lao động phải đền bù cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng số tiền lãi của số tiền trả chậm tính theo lãi suất huy động tiền gửi có kỳ hạn 01 tháng do ngân hàng nơi người sử dụng lao động mở tài khoản trả lương cho người lao động công bố tại thời điểm trả lương."

    => Chỉ được chậm trả trong trường hợp trên và phải thực hiện trả lãi cho việc chậm trả đó nữa. Nếu xét về mặt quy định thì việc công ty thông báo giữ lại phần trăm thu nhập của NLĐ tối thiểu là 03 tháng là sai, đó là quy định nội bộ của mình, NLĐ buộc lòng phải chấp nhận, nếu họ không đồng ý và có phát sinh tranh chấp thì NSDLĐ phải chấp nhận rủi ro là mình bị sai anh nhé. 

    Thông tin trao đổi cùng anh.

     
    Báo quản trị |  
  • #576736   31/10/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1320)
    Số điểm: 10361
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 193 lần


    Căn cứ Khoản 4 Điều 97 Bộ luật lao động 2019 quy định:

    “4. Trường hợp vì lý do bất khả kháng mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng không thể trả lương đúng hạn thì không được chậm quá 30 ngày; nếu trả lương chậm từ 15 ngày trở lên thì người sử dụng lao động phải đền bù cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng số tiền lãi của số tiền trả chậm tính theo lãi suất huy động tiền gửi có kỳ hạn 01 tháng do ngân hàng nơi người sử dụng lao động mở tài khoản trả lương cho người lao động công bố tại thời điểm trả lương.”

    Theo đó, nếu vì lý do dịch bệnh thì công ty cũng chỉ được trả chậm 30 ngày, nếu trả chậm hơn 30 ngày sẽ bị xử lý vi phạm hành chính theo Khoản 2 Điều 16 Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #576804   31/10/2021

    anhdaong
    anhdaong

    Female
    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/05/2021
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 444
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 5 lần


    Giữ lương của nhân viên do dịch

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn mình có thể trả lời như sau:
     
    Theo quy định tại Điều 94 Bộ luật lao động 2019 về nguyên tắc trả lương, cụ thể:
     
    1. Người sử dụng lao động phải trả lương trực tiếp, đầy đủ, đúng hạn cho người lao động. Trường hợp người lao động không thể nhận lương trực tiếp thì người sử dụng lao động có thể trả lương cho người được người lao động ủy quyền hợp pháp."

     

    Ngoài ra, tại khoản 4 Điều 97 cũng quy định như sau:

    "4. Trường hợp vì lý do bất khả kháng mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng không thể trả lương đúng hạn thì không được chậm quá 30 ngày; nếu trả lương chậm từ 15 ngày trở lên thì người sử dụng lao động phải đền bù cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng số tiền lãi của số tiền trả chậm tính theo lãi suất huy động tiền gửi có kỳ hạn 01 tháng do ngân hàng nơi người sử dụng lao động mở tài khoản trả lương cho người lao động công bố tại thời điểm trả lương."

     
    Do đó, nếu trường hợp Công ty bạn vì lý do dịch bệnh covid thì chỉ được trả chậm không quá 30 ngày thôi.
     
    Thông tin đến bạn.
     
     
    Báo quản trị |