Cúng sao, giải hạn có phải mê tín dị đoan và có bị xử phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #513614 13/02/2019

    dutiepkhac
    Top 150
    Male
    Lớp 10

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 13494
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 160 lần


    Cúng sao, giải hạn có phải mê tín dị đoan và có bị xử phạt?

    Mỗi dịp đầu năm mới, có biết bao phong tục, tập quán, lễ hội truyền thống diễn ra trên mọi miền đất nước. Trong đó, cũng xuất hiện nhiều hoạt động như cúng sao, giải hạn. Vậy hành vi cúng sao, giải hạn có phải mê tín dị đoan và có bị xử phạt hay không?

    Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

    Theo Luật Tín ngưỡng, tôn giáo 2016, tín ngưỡng là niềm tin của con người được thể hiện thông qua những lễ nghi gắn liền với phong tục, tập quán truyền thống để mang lại sự bình an về tinh thần cho cá nhân và cộng đồng.

    Trong đó, hoạt động tín ngưỡng được hiểu là hoạt động thờ cúng tổ tiên, các biểu tượng linh thiêng; tưởng niệm và tôn vinh người có công với đất nước, với cộng đồng; các lễ nghi dân gian tiêu biểu cho những giá trị lịch sử, văn hóa, đạo đức xã hội.

    Từ khái niệm nêu trên, rõ ràng cúng sao, giải hạn không được coi là hoạt động tín ngưỡng.

    Hành vi cúng sao, giải hạn xuất phát từ việc đặt niềm tin vào quẻ bói đầu năm. Theo đó, người dân thường xem năm nay có bị sao xấu nào chiếu mạng hoặc có mắc phải tam tai hay không, ... từ đây bày ra cúng sao, giải hạn.

    Thực sự, quan niệm trên là mê tín dị đoan, không đúng với giáo lý đạo Phật và hoàn toàn không có cơ sở khoa học. Đặt niềm tin mù quáng, người xem không chỉ tốn kém thời gian, tiền bạc, mà còn rơi vào trạng thái tâm lý bất ổn, ảnh hưởng nghiêm trọng đến cuộc sống hằng ngày.

    Hiện hành, hành vi cúng sao, giải hạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo Khoản 19 Điều 2 Nghị định 28/2017/NĐ-CP. Cụ thể: sẽ phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi:

    - Thắp hương hoặc đốt vàng mã không đúng quy định của Ban tổ chức lễ hội, Ban quản lý di tích;

    - Ném, thả tiền xuống giếng, ao hồ;

    - Nói tục, xúc phạm tâm linh gây ảnh hưởng đến không khí trang nghiêm;

    - Xả rác bừa bãi làm mất vệ sinh môi trường trong khu vực lễ hội, di tích.

    Ngoài ra, theo điểm a khoản 2 Điều 15 Nghị định 158/2013/NĐ-CP, phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi: lợi dụng hoạt động lên đồng, xem bói, gọi hồn, xin xăm, xóc thẻ, yểm bùa, phù chú, truyền bá sấm trạng và các hình thức tương tự khác để trục lợi.

    Trên đây chỉ là quan điểm cá nhân đối với hành vi cúng sao, giải hạn.

    Cập nhật bởi DuTiepKhac ngày 13/02/2019 03:19:45 CH

    Pháp luật vô hình, tuy không thể thấy nhưng phải biết!

     
    25754 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dutiepkhac vì bài viết hữu ích
    AiYin72 (15/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

6 Trang «<456
Thảo luận
  • #573890   24/07/2021

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (627)
    Số điểm: 3900
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 85 lần


    Theo quan điểm của mình, việc giải sao, cúng hạn xuất hiện rất nhiều tại Việt Nam. Một số người dân, vùng miền cũng xem đây là phong tục vào đầu năm. Tuy nhiên, nhiều người đôi lúc lại có những hành vi mê tín dị đoan do người lợi dụng niềm tin của người dân để thực hiện.

     
    Báo quản trị |  
  • #574336   31/07/2021

    xuanhien28
    xuanhien28

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2020
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo quan điểm của mình, việc cúng sao, giải hạn không hẳn là mê tín dị đoan. Nó chỉ là một niềm tin, tín ngưỡng của những người theo đạo, giúp cho người ta cảm thấy như một sự giải tỏa, cầu mong sự bình an sẽ đến với mình mà thôi. Trường hợp lợi dụng việc cúng sao, giải hạn này cho những mục đích xấu, truyền đạo tiêu cực thì mới cần xử lý nặng và triệt để.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanhien28 vì bài viết hữu ích
    chuvanhong1989 (02/10/2021)
  • #574754   25/08/2021

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (627)
    Số điểm: 3900
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 85 lần


    Hiện nay, không chỉ vào những dịp năm mới, lễ tết mà người ta đi cúng sao, giải hạn. Mà người ta cứ đi tìm những thầy cúng khi gia đình, bản thân gặp chuyện không hay để làm lễ xóa sự xui xẻo đi. Thành ra, mình thấy nhiều người mê tín, tin quá mức dẫn ra nhiều hậu quả xấu, tiền mất tật mang

     
    Báo quản trị |  
  • #575057   31/08/2021

    danluan123
    danluan123
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (551)
    Số điểm: 3535
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Mình không nói đây là mê tín dị đoan hay là một loại tĩn ngưỡng văn hóa. Mà đây là niềm tin, khi niềm tin về tương lai của con người bị lung lay, họ không tin vào bản thân nên gửi gắm niềm tin của bản thân vào việc cầu cúng. Nhưng khi mình đã bị quá lệ thuộc vào vào nó, quá tin theo thì lại là tiêu cực.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danluan123 vì bài viết hữu ích
    chuvanhong1989 (02/10/2021)
  • #575202   31/08/2021

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1378)
    Số điểm: 12095
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 270 lần


    Mặc dù hiện tại suy nghĩ của mọi người đã tiến bộ hơn rất nhiều so với trước đây nhưng không ít người vẫn còn tư tưởng mê tín dị đoan khi tin vào việc bói toán hay cúng sao giải hạn,…Thật ra nếu đi xem bói để tham khảo thì chắc cũng đến nỗi, nhưng việc quá phụ thuộc vào nó thì lại thành vấn đề khác.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    chuvanhong1989 (02/10/2021)
  • #575593   22/09/2021

    baoquyen1510
    baoquyen1510

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2021
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Cúng sao, giải hạn có phải mê tín dị đoan và có bị xử phạt?

    Theo quan điểm của của mình cúng sao, giải hạn là tín ngưỡng dân gian đã có từ lâu đời, cúng sao hạn cũng là một trong những tập quán mà ông bà xưa thực hiện, nhằm để có sự bình an hơn về tinh thần, cầu mong cho một năm an lành sung túc. Đối với những biến tướng về cúng sao, giải hạn như: nếu không cúng thì bị gặp nạn, lấy tiền để cúng thần linh nhằm trục lợi thì nên bị xử lý.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn baoquyen1510 vì bài viết hữu ích
    chuvanhong1989 (02/10/2021)
  • #576024   30/09/2021

    katkumhat
    katkumhat
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (449)
    Số điểm: 2500
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 29 lần


    Theo mình biết thì cúng sao hằng năm ở nước là là ngày mùng 8 tết, có thể nói là một ngày lễ lớn trong năm, có từ lâu đời, có thể nói là nét văn hóa của người Việt. Nhằm cầu mong một mới tốt lành. Tuy nhiên không ít trường hợp lợi dụng việc cúng sao giải hạn để thu lợi bất chính, hành vi này đáng được lên án và xử lý.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn katkumhat vì bài viết hữu ích
    chuvanhong1989 (02/10/2021)
  • #576258   13/10/2021

    pencil87
    pencil87

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2014
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    mình nghĩ cúng sao giải hạn cũng chỉ là tín ngưỡng tôn giáo thôi, mặc dù không biết có giải hạn được thật không nhưng nó giúp mọi người cảm thấy an tâm hơn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pencil87 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/10/2021)