Công ty có bắt buộc phải trả lương tháng 13 cho nhân viên không?

Chủ đề   RSS   
  • #582291 30/03/2022

    anhhong58
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2855
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 13 lần


    Công ty có bắt buộc phải trả lương tháng 13 cho nhân viên không?

    Tiền lương tháng 13 là gì?

    Hiện tại, chưa có bất kỳ văn bản nào quy định về khái niệm “tiền lương tháng 13”. Tuy nhiên, tiền lương tháng 13 thường được dùng để chỉ khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động vào cuối năm khi doanh nghiệp làm ăn có lời nhằm hỗ trợ, khuyến khích người lao động làm việc.

    Tại Khoản 1 Điều 90 Bộ luật Lao động 2019 quy định về tiền lương như sau:

    Điều 90. Tiền lương

    1. Tiền lương là số tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động theo thỏa thuận để thực hiện công việc, bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.”

    Mặt khác, tại Khoản 1 Điều 104 Bộ luật Lao động 2019 quy định:

    Điều 104. Thưởng

    1. Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.”

    Như vậy, mặc dù có tên gọi là “tiền lương tháng 13” nhưng về mặt bản chất thì đây là không phải là tiền lương mà được xem là tiền thưởng do người sử dụng lao động trả cho người lao động theo quy định của Bộ luật Lao động hiện hành.

    Công ty có bắt buộc phải trả lương tháng 13 cho nhân viên không?

    Tiền thưởng được quy định tại Điều 104 Bộ luật Lao động 2019 như sau:

    Điều 104. Thưởng

    1. Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

    2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

    Hiện nay, pháp luật không có quy định cụ thể nào về việc bắt buộc người sử dụng lao động phải trả tiền thưởng cho người lao động. Điều này cũng có nghĩa là tiền lương tháng 13 không phải là khoản tiền bắt buộc mà người sử dụng lao động phải trả theo quy định pháp luật.

    Tuy nhiên, nếu trong hợp đồng lao động (HĐLĐ), quy chế thưởng hoặc trong thỏa ước lao động tập thể có thỏa thuận hoặc quy định về việc trả tiền lương tháng 13 cho người lao động thì người sử dụng lao động bắt buộc phải trả khoản tiền này theo thỏa thuận hoặc theo quy định tại các văn bản trên.

    Thông thường, nội dung về tiền lương tháng 13 sẽ được thỏa thuận trả cho nhân viên khi công ty kinh doanh có lời, đạt doanh thu cao.

     
    113 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #582706   07/04/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Công ty có bắt buộc phải trả lương tháng 13 cho nhân viên không?

    Vấn đề lương tháng 13 là nội dung được rất nhiều người lao động quan tâm. Về bản chất thì đây là một khoản thưởng cho người lao động, không có quy định nào việc phải có lương tháng 13 này mà tùy thuộc vào từng doanh nghiệp. Việc thưởng này căn cứ theo mức độ hoàn thành công việc của người lao động và kết quả kinh doanh của doanh nghiệp. Ai cũng mong muốn khoản thưởng này như sự công nhận của công ty trong suốt một năm làm việc.    

     
    Báo quản trị |  
  • #584657   30/05/2022

    banhquecute
    banhquecute

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 735
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Công ty có bắt buộc phải trả lương tháng 13 cho nhân viên không?

    Cứ mỗi năm gần đến Tết thì vấn đề thưởng và lương tháng 13 đều được người lao động quan tâm. Hy vọng là thông qua bài viết của bạn, mọi người sẽ có thêm hiểu biết về thưởng và lương tháng 13. Ngoài ra, mình xin bổ sung thêm thông tin là tiền thưởng và lương tháng 13 thì không phải tính đóng BHXH bắt buộc nhưng sẽ phải nộp thuế TNCN nếu tổng thu nhập từ tiền lương, tiền công đến mức phải nộp thuế.

     
    Báo quản trị |  
  • #584688   31/05/2022

    Công ty có bắt buộc phải trả lương tháng 13 cho nhân viên không?

    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn. Về bản chất lương tháng 13 là một khoản thưởng cho người lao động căn cứ theo mức độ hoàn thành công việc của người lao động theo thỏa thuận giữa NSDLĐ với NLĐ và kết quả kinh doanh của doanh nghiệp. Không có quy định nào việc phải bắt buộc có lương tháng 13.  

     

     
    Báo quản trị |