Chuyển nơi làm việc có phải đăng ký người phụ thuộc không?

Chủ đề   RSS   
  • #517574 01/05/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Chuyển nơi làm việc có phải đăng ký người phụ thuộc không?

    Hiện tại bên mình có nhân viên đã đăng ký NPT và được giảm trừ ở Công ty cũ. Khi NV đó chuyển qua cty mình làm việc thì cty mình có cần đăng ký NPT của bạn bên cơ quan Thuế hay không?

     
    46194 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    KT251423 (02/04/2021) Nguyenthithuyphuong19 (29/10/2020) viethue (08/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517580   01/05/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 193 lần


    Theo điểm b khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định về mức giảm trừ gia cảnh như sau:

    "b) Mức giảm trừ gia cảnh

    b.1) Đối với người nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng, 108 triệu đồng/năm.

    b.2) Đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng."

    Theo điểm i khoản 1 điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định 

    "i) Người nộp thuế chỉ phải đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh cho mỗi một người phụ thuộc một lần trong suốt thời gian được tính giảm trừ gia cảnh. Trường hợp người nộp thuế thay đổi nơi làm việc, nơi kinh doanh thì thực hiện đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như trường hợp đăng ký người phụ thuộc lần đầu theo hướng dẫn tại tiết h.2.1.1.1, điểm h, khoản 1, Điều này."

    Như vậy, khi chuyển nơi làm việc thì phải đăng ký người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh lại như đăng ký lần đầu tại nơi làm việc cũ. Và gửi hồ sơ như trên, chuẩn bị thành 02 bộ và nộp cho bộ phận nhân sự hoặc kế toán của nơi làm việc mới, để tiến hành khai báo. Nếu không đăng ký lại thì không được giảm trừ gia cảnh chị nhé. Do đó, để được giảm trừ đối với người phụ thuộc thì cần thực hiện đăng ký lại chị nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    van711 (10/05/2019)
  • #517940   09/05/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1558)
    Số điểm: 10484
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 221 lần


    Trường hợp chuyển nơi làm việc mới thì bạn sẽ thực hiện lại việc đăng ký giảm trừ người phụ thuộc như ban đầu. Trong trường hợp nếu như không làm hồ sơ để giảm trừ thì sẽ không được giảm trừ đâu bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #521619   25/06/2019

    Có cần cung cấp giấy báo ngưng giảm trừ người phụ thuộc

    Ở cty cũ mình đã kê khai giảm trừ, khi qua cty mới mình vẫn nộp hồ sơ giảm trừ gồm cmnd + hộ khẩu nhưng cty còn yêu cầu mình cung cấp giấy báo ngưng kê khai người phụ thuộc ở cty cũ mới kê khai tiếp cho mình còn nói là thuế quy định mà mibhf chẳng biết luật thuế nào quy định việc này, thế là mỗi tháng mình đều bị trừ tiến thuế tncn@@@@. Mọi người cho mình xin ý kiến với
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Renee91 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/06/2019)
  • #563415   26/11/2020

    Anh/chị phải báo giảm tại công ty cũ, thì sang công ty mới anh/chị mới khai tăng bổ sung được. Nếu không thì sẽ báo lỗi, hệ thống sẽ  hiểu là cùng 1 đối tượng phụ thuộc mà đăng ký cho 2 nơi (hoặc 2 người).

    Nên anh/chị phải nhờ công ty cũ làm thủ tục báo giảm. Gửi file qua để họ có bằng chứng

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn acdt_1991 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/11/2020)
  • #569870   31/03/2021

    người nộp thuế nếu nghỉ việc ở công ty đã kê khai người phụ thuộc để đăng ký giảm trừ gia cảnh và chuyển sang công ty khác thì thực hiện đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như trường hợp đăng ký người phụ thuộc lần đầu.

     
    Báo quản trị |  
  • #579290   04/01/2022

    Chị cho em hỏi thêm nếu năm 2020 mình đăng ký giảm trừ rồi sau đó người lao động nghỉ việc, năm 2021 quay lại làm việc tiếp thì mình có cần đăng ký lại không ạ. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #569901   31/03/2021

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 272 lần


    Tại Điểm b Khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định về mức giảm trừ gia cảnh như sau:
     
    b) Mức giảm trừ gia cảnh
     
    b.1) Đối với người nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng, 108 triệu đồng/năm.
     
    b.2) Đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng."
     
    Theo Điểm i Khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC Cquy định
     
    i) Người nộp thuế chỉ phải đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh cho mỗi một người phụ thuộc một lần trong suốt thời gian được tính giảm trừ gia cảnh. Trường hợp người nộp thuế thay đổi nơi làm việc, nơi kinh doanh thì thực hiện đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như trường hợp đăng ký người phụ thuộc lần đầu theo hướng dẫn tại tiết h.2.1.1.1, điểm h, khoản 1, Điều này.
     
    => Theo quy định trên thì nếu người nộp thuế thu nhập cá nhân chuyển nơi làm việc thì phải đăng ký người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh như đăng ký lần đầu tại nơi làm việc cũ. Và thực hiện việc gửi hồ sơ theo quy định trên. Vậy nên, khi chuyển nơi làm việc phải thực hiện việc đăng ký lại nếu không đăng ký lại thì người nộp thuế đó sẽ không được giảm trừ gia cảnh. -> Việc đăng ký lại người phụ thuộc khi đổi nơi làm việc là bắt buộc.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #579678   26/01/2022

    nhmylinh97
    nhmylinh97
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (675)
    Số điểm: 4320
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 51 lần


    Chuyển nơi làm việc có phải đăng ký người phụ thuộc không?

    Căn cứ theo điểm a, b, và điểm i, khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC có quy định:
    Điều 9. Các khoản giảm trừ

    1. Giảm trừ gia cảnh

    Theo quy định tại Điều 19 Luật Thuế thu nhập cá nhân; khoản 4, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân; Điều 12 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, việc giảm trừ gia cảnh được thực hiện như sau:

    a) Giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, thu nhập từ tiền lương, tiền công của người nộp thuế là cá nhân cư trú.

    Trường hợp cá nhân cư trú vừa có thu nhập từ kinh doanh, vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công thì tính giảm trừ gia cảnh một lần vào tổng thu nhập từ kinh doanh và từ tiền lương, tiền công.

    b) Mức giảm trừ gia cảnh

    b.1) Đối với người nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng, 108 triệu đồng/năm.

    b.2) Đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng.

    ...

    i) Người nộp thuế chỉ phải đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh cho mỗi một người phụ thuộc một lần trong suốt thời gian được tính giảm trừ gia cảnh. Trường hợp người nộp thuế thay đổi nơi làm việc, nơi kinh doanh thì thực hiện đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như trường hợp đăng ký người phụ thuộc lần đầu theo hướng dẫn tại tiết h.2.1.1.1, điểm h, khoản 1, Điều này.”

    Như vậy trong trường hợp của anh, mặc dù nhân viên đã đăng ký người phụ thuộc và được giảm trừ ở Công ty cũ. Khi nhân viên đó chuyển qua Công ty của anh thì nhân viên đó phải thực hiện đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như trường hợp đăng ký người phụ thuộc lần đầu.

     
    Báo quản trị |  
  • #579681   26/01/2022

    nhmylinh97
    nhmylinh97
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (675)
    Số điểm: 4320
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 51 lần


    Chuyển nơi làm việc có phải đăng ký người phụ thuộc không?

    Căn cứ theo điểm a, b, và điểm i, khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC có quy định:
    Điều 9. Các khoản giảm trừ

    1. Giảm trừ gia cảnh

    Theo quy định tại Điều 19 Luật Thuế thu nhập cá nhân; khoản 4, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân; Điều 12 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, việc giảm trừ gia cảnh được thực hiện như sau:

    a) Giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, thu nhập từ tiền lương, tiền công của người nộp thuế là cá nhân cư trú.

    Trường hợp cá nhân cư trú vừa có thu nhập từ kinh doanh, vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công thì tính giảm trừ gia cảnh một lần vào tổng thu nhập từ kinh doanh và từ tiền lương, tiền công.

    b) Mức giảm trừ gia cảnh

    b.1) Đối với người nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng, 108 triệu đồng/năm.

    b.2) Đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng.

    ...

    i) Người nộp thuế chỉ phải đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh cho mỗi một người phụ thuộc một lần trong suốt thời gian được tính giảm trừ gia cảnh. Trường hợp người nộp thuế thay đổi nơi làm việc, nơi kinh doanh thì thực hiện đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như trường hợp đăng ký người phụ thuộc lần đầu theo hướng dẫn tại tiết h.2.1.1.1, điểm h, khoản 1, Điều này.”

    Như vậy trong trường hợp của anh, mặc dù nhân viên đã đăng ký người phụ thuộc và được giảm trừ ở Công ty cũ. Khi nhân viên đó chuyển qua Công ty của anh thì nhân viên đó phải thực hiện đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như trường hợp đăng ký người phụ thuộc lần đầu

     
    Báo quản trị |