Chi phí mua quà tết cho nhân viên có được khấu trừ thuế GTGT và chi phí hợp lý không?

Chủ đề   RSS   
  • #545126 30/04/2020

    vyvy2409
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 177 lần


    Chi phí mua quà tết cho nhân viên có được khấu trừ thuế GTGT và chi phí hợp lý không?

    Các bạn cho mình hỏi. Đợt tết vừa rồi công ty có chi tiền mua quà tết cho nhân viên khoảng 100 triệu. Như vậy chi phí mua quà tết cho nhân viên, cũng như biếu tặng cho các cơ quan có được khấu trừ thuế GTGT và được tính chi phí thuế TNDN không? Xin cảm ơn mọi người!

     
    1861 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545137   30/04/2020

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 282 lần


    Đối với thuế Giá trị gia tăng đầu vào thì việc khấu trừ được thực hiện theo nguyên tắc là chỉ áp dụng với thuế Giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa dùng cho sản xuất kinh doanh mặt hàng chịu thuế Giá trị gia tăng:

    Căn cứ theo Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế giá trị gia tăng và Nghị định 209/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành:

    Điều 14. Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

    1. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ, kể cả thuế GTGT đầu vào không được bồi thường của hàng hóa chịu thuế GTGT bị tổn thất…

    Theo đó, với các khoản chi có tính chất phúc lợi như mua quà cho người lao động những ngày tết thì các khoản này do không dùng cho Sản xuất kinh doanh nên không được khấu trừ. Toàn bộ giá trị hóa đơn này sẽ được tính vào chi phí (thuế Giá trị gia tăng được đưa vào chi phí).

    Còn với chi phí quà tặng cho khách hàng thì nếu đơn vị xây dựng chi phí này như một khoản khuyến mãi, xúc tiến thương mại thì chi phí này sẽ được xem là chi phí dùng cho sản xuất kinh doanh và sẽ được tính vào thuế Giá trị gia tăng đầu vào.

     
    Báo quản trị |