BHXH liên quan đến nghỉ viẹc theo NĐ41/CP

Chủ đề   RSS   
  • #60257 10/09/2010

    thuhoan081172

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2010
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    BHXH liên quan đến nghỉ viẹc theo NĐ41/CP

    Tôi có công tác tại Công ty nhà nước 13 năm, năm 2005 tôi nghỉ việc và hưởng chế độ trợ cấp mất việc theo Nghị định 41/NĐ-CP. Tôi không thanh toán tiền BHXH của 13 năm đã công tác mà tiếp tục tham gia làm việc và đóng BHXH ở một Cty TNHH.

    Nay tôi được tuyển dụng vào làm tại một cơ quan hành chính nhà nước vay tôi có thể chuyển BHXH của tôi từ Cty TNHH sang không? Và khi chuyển BHXH sang cơ quan hành chính nhà nước thì tôi có phải nộp lại tiền trợ cấp theo NĐ41/CP mà tôi đã nhận không?
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 11/09/2010 09:29:53 PM Cập nhật bởi admin ngày 10/09/2010 02:10:04 PM
     
    10104 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60485   11/09/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14963)
    Số điểm: 99995
    Cảm ơn: 3501
    Được cảm ơn 5365 lần
    SMod

    Theo như nội dung của Nghị định 41/2002/NĐ-CP thì những chế độ bạn được hưởng vào năm 2005 là để đền bù cho việc bạn phải nghỉ việc lúc đó. Vì vậy bạn không phải nộp lại những khoản này.

    Theo quy định của Luật BHXH thì khi bạn chuyển chỗ làm, BHXH của bạn sẽ được tiếp tục ở chỗ mới. Bạn chỉ cần nộp sổ BHXH cho cơ quan nhà nước là ổn.
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 11/09/2010 09:36:04 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #60489   11/09/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 500
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Theo điều 5 của Nghị định 41/2002/NĐ-CP thì người lao động phải nộp lại số tiền trợ cấp đã nhận ở điểm b khoản 3 Điều 3 Nghi định này :

    " Điều 5. Người lao động đã nhận trợ cấp quy định tại Điều 3 Nghị định này nếu được tái tuyển dụng làm việc ở doanh nghiệp đã cho thôi việc, hoặc ở doanh nghiệp nhà nước khác thì phải hoàn trả lại số tiền trợ cấp theo quy định tại điểm b khoản 3 Điều 3 Nghị định này. Doanh nghiệp tuyển dụng lao động có trách nhiệm thu hồi số tiền nêu trên từ người lao động và nộp toàn bộ vào Quỹ hỗ trợ lao động dôi dư do sắp xếp lại doanh nghiệp nhà nước thành lập theo Điều 7 Nghị định này"

    Điểm b khoản 3 Điều 3 như sau :

    "b) Được hỗ trợ thêm hai khoản sau:

    Trợ cấp 01 tháng tiền lương cấp bậc, chức vụ, phụ cấp lương đang hưởng cho mỗi năm thực tế làm việc trong khu vực nhà nước;

    Trợ cấp một lần với mức 5 triệu đồng."


    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #60506   12/09/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14963)
    Số điểm: 99995
    Cảm ơn: 3501
    Được cảm ơn 5365 lần
    SMod

    manhtamvt nói đúng rồi đó. Xin lỗi tôi đọc không kỹ
     
    Báo quản trị |  
  • #60606   13/09/2010

    thuhoan081172
    thuhoan081172

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2010
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Số tiền trợ cấp đó tôi đã đầu tư cho việc học nâng cao chuyên môn để tìm việc làm mới rồi, bây giừ làm sao có mà nộp lại???? Theo tôi điều 5 của Nghị định 41/2002/NĐ-CP là chưa hợp lý cho lắm.

    Cảm ơn Manhtamvt nhiều nhé.
    Cập nhật bởi admin ngày 13/09/2010 10:00:38 AM
     
    Báo quản trị |