Gia hạn thời gian thanh toán nợ

Chủ đề   RSS   
  • #595357 09/12/2022

    vutrinhsonnam2015

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:25/03/2022
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Gia hạn thời gian thanh toán nợ

     Nếu khoản vây ngân hàng đến kỳ thanh toán. Mà mình chưa có tiền để thanh toán. Thì có cách nào để gia hạn thời gian thanh toán không?

     
    570 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vutrinhsonnam2015 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #595477   14/12/2022

    Special29
    Special29
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (712)
    Số điểm: 5322
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 111 lần


    Gia hạn thời gian thanh toán nợ

    Căn cứ theo quy định tại Điều 19 Thông tư 39/2016/TT-NHNN
     
    "Điều 19. Cơ cấu lại thời hạn trả nợ
    Tổ chức tín dụng xem xét quyết định việc cơ cấu lại thời hạn trả nợ trên cơ sở đề nghị của khách hàng, khả năng tài chính của tổ chức tín dụng và kết quả đánh giá khả năng trả nợ của khách hàng, như sau:
    1. Khách hàng không có khả năng trả nợ đúng kỳ hạn nợ gốc và/hoặc lãi tiền vay và được tổ chức tín dụng đánh giá là có khả năng trả đầy đủ nợ gốc và/hoặc lãi tiền vay theo kỳ hạn trả nợ được điều chỉnh, thì tổ chức tín dụng xem xét điều chỉnh kỳ hạn trả nợ gốc và/hoặc lãi tiền vay đó phù hợp với nguồn trả nợ của khách hàng; thời hạn cho vay không thay đổi.
    2. Khách hàng không có khả năng trả hết nợ gốc và/hoặc lãi tiền vay đúng thời hạn cho vay đã thỏa thuận và được tổ chức tín dụng đánh giá là có khả năng trả đầy đủ nợ gốc và/hoặc lãi tiền vay trong một khoảng thời gian nhất định sau thời hạn cho vay, thì tổ chức tín dụng xem xét cho gia hạn nợ với thời hạn phù hợp với nguồn trả nợ của khách hàng.
    3. Việc cơ cấu lại thời hạn trả nợ được thực hiện trước hoặc trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày đến kỳ hạn, thời hạn trả nợ đã thỏa thuận."
     
    Như vậy, nếu muốn gia hạn nợ thì phải được tổ chức tín dụng đánh giá là có khả năng trả đầy đủ nợ gốc và lãi tiền vay trong thời gian nhất định thì được tổ chức tín dụng xem xét cho gia hạn nợ. Anh/chị cần liên hệ trực tiếp ngân hàng để được hướng dẫn cụ thể hơn thủ tục này.
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Special29 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/12/2022)