Có được trừ lương NLĐ đang thực hiện đình công?

Chủ đề   RSS   
  • #602125 27/04/2023

    Windiho

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:27/04/2023
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có được trừ lương NLĐ đang thực hiện đình công?

    Công nhân đình công muốn quyền lợi không thành công đã ngừng làm việc 4 ngày, CTY lấy lý do đó trừ tiền lương tiền thưởng chuyên cần có sai ko

     
    272 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Windiho vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/04/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #603392   20/06/2023

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (285)
    Số điểm: 2359
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Có được trừ lương NLĐ đang thực hiện đình công?

    Chào bạn,

    Tại khoản 2 Điều 207 Bộ luật Lao động 2019 quy định: "Người lao động tham gia đình công không được trả lương và các quyền lợi khác theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác”.

    Do đó, công ty không trả lương cho những ngày bạn đình công (nghỉ việc) là đúng quy định của pháp luật. Còn về tiền thưởng chuyên cần thì bạn phải xem lại quy định của công ty là “điều kiện cụ thể để người lao động được thưởng chuyên cần”, nếu bạn thỏa mãn điều kiện đó thì được hưởng, trường hợp không thỏa mãn điều kiện thì không được hưởng.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/06/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: