Bản án cho người sử dụng ma túy

Chủ đề   RSS   
  • #81354 29/01/2011

    kiencanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 370
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bản án cho người sử dụng ma túy

    Xin chào  Luật Sư!

    Tôi là một thành viên mới tham gia diễn đàn.

    Vì bản thân hoàn cảnh, và tôi đang rất buồn và tôi đã tìm thấy diễn đàn, mong các luật sư  cùng chia sẻ và giúp đỡ tôi.Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Tôi có một người chồng bị nghiện, và anh ấy đang bị tạm giam .Ngày anh bị bắt là ngày con trai tôi vừa tròn 1 tháng 2 ngày.

    Tôi đã từng hạnh phúc với mối tình đầu và hạnh phúc thật sự khi có một người chồng quan tâm, chu đáo và đầy tình cảm như anh.

    Thế nhưng anh lại vướng vào ma tuý, điều đó làm tôi thất vọng vô cùng,hơn nữa thời gian nuôi con đầu lòng vất vả tôi lại cảm thấy buồn tủi hơn.Tôi vẫn yêu và thương anh ấy lắm.Tôi mong bản án mà anh nhận được là thấp nhất để anh sớm trở về với 2 mẹ con tôi.

    Vậy tôi rất muốn chia sẻ thông tin và rất mong sự giúp đỡ của luật sư để tôi có thể biết rõ hơn một vài điều khi toà xét xử chồng tôi! Rất mong luật sư cho ý kiến!

    Chồng tôi bị bắt khi đang tham gia hít ma tuý với 2 người khác.Công an khám trong người anh có một tép ma tuý với lượng 0.119g

    .Vậy chồng tôi sẽ phải nhận bản án như  thế nào?

    Tôi mong nhận được sự chia sẻ và hồi đáp sớm của luật sư! Xin chân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 16/04/2012 08:52:33 SA
     
    58666 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

3 Trang <123
Thảo luận
  • #504483   12/10/2018

    Hongphatduyen
    Hongphatduyen

    Male
    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua bán trái phép chất ma túy

    Chồng em bị bắt cùng với e nhưng e đang mang thai 5 tuần. Lúc bị bắt do có người báo vợ chồng e bán ma túy. Nhưng thật sự không phải vậy. Vợ chồng e chỉ mua về sử dụng. Nhưng chia lại 200k cho người đó cùng chơi. Ngoài ra không có bán cho ai. Lúc bị bắt chồng em ôm hết tội. Vì sợ em bị chung tội. Giờ thì em cùng bị khởi tố chung. Giờ có thể thay đổi lời khai được không ạ? Và nếu đi tù vợ chồng em nhận án bao nhiêu năm?

     
    Báo quản trị |  
  • #504718   15/10/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1518)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1065 lần
    Lawyer

    Đối với câu hỏi của bạn luật sư tư vấn như sau:

    Căn cứ vào khoản 2 Điều 61 Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015 quy định về quyền của bị cáo như sau:

    2. Bị cáo có quyền:

    a) Nhận quyết định đưa vụ án ra xét xử; quyết định áp dụng, thay đổi, hủy bỏ biện pháp ngăn chặn, biện pháp cưỡng chế; quyết định đình chỉ vụ án; bản án, quyết định của Tòa án và các quyết định tố tụng khác theo quy định của Bộ luật này;

    b) Tham gia phiên tòa;

    c) Được thông báo, giải thích về quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều này;

    d) Đề nghị giám định, định giá tài sản; đề nghị thay đổi người có thẩm quyền tiến hành tố tụng, người giám định, người định giá tài sản, người phiên dịch, người dịch thuật; đề nghị triệu tập người làm chứng, bị hại, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến vụ án, người giám định, người định giá tài sản, người tham gia tố tụng khác và người có thẩm quyền tiến hành tố tụng tham gia phiên tòa;

    đ) Đưa ra chứng cứ, tài liệu, đồ vật, yêu cầu;

    e) Trình bày ý kiến về chứng cứ, tài liệu, đồ vật liên quan và yêu cầu người có thẩm quyền tiến hành tố tụng kiểm tra, đánh giá;

    g) Tự bào chữa, nhờ người bào chữa;

    h) Trình bày lời khai, trình bày ý kiến, không buộc phải đưa ra lời khai chống lại chính mình hoặc buộc phải nhận mình có tội;

    i) Đề nghị chủ tọa phiên tòa hỏi hoặc tự mình hỏi người tham gia phiên tòa nếu được chủ tọa đồng ý; tranh luận tại phiên tòa;

    k) Nói lời sau cùng trước khi nghị án;

    l) Xem biên bản phiên tòa, yêu cầu ghi những sửa đổi, bổ sung vào biên bản phiên tòa;

    m) Kháng cáo bản án, quyết định của Tòa án;

    n) Khiếu nại quyết định, hành vi tố tụng của cơ quan, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng;

    o) Các quyền khác theo quy định của pháp luật.

    Như vậy, theo quy định của pháp luật, bị cáo có quyền trình bày lời khai, trình bày ý kiến của mình, không buộc phải đưa ra lời khai chống lại mình hoặc buộc phải nhận mình có tội, do đó, khi ra tòa hoàn toàn có quyền đưa ra những lời khai khác với những lời khai trong Kết luận điều tra, bản cáo trạng mà Công an, viện kiểm sát đã truy tố, và nếu như có căn cứ thì Hội Đồng xét xử sẽ xem xét để ra quyết định.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com