Trả lương ngừng việc 70%

Chủ đề   RSS   
  • #587777 18/07/2022

    yoyovn

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:17/11/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Trả lương ngừng việc 70%

    Chào anh/chị luật sư.

    Công ty mình hiện thông báo với người lao động (bằng miệng, không phải bằng văn bản) với nội dung như sau:

    Do đơn hàng ít công ty cho người lao động nghỉ phép để tìm công việc mới,nửa tháng đầu nghỉ hưởng 100% lương, nửa tháng sau nghỉ hưởng 70% lương, nếu sau 1 tháng vẫn chưa tìm được việc thì nghỉ không lương.

    Vậy cho mình hỏi:

    1. Với lý do không có đơn hàng thì có được coi là lỗi của bên người sử dụng lao động hay không ? vì khoản 3 điều 99 Luật lao động có ghi rõ :Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế thì hai bên thỏa thuận về tiền lương ngừng việc như sau

    2. Nếu không phải lỗi do người sử dụng lao động thì bắt buộc phải thỏa thuận với người lao động, công ty tự ý thông báo hưởng 70% là đúng hay sai ?

    3. Những thông báo nghỉ có bắt buộc thông báo bằng văn bản hay không vì thông báo bằng miệng không có cơ sở pháp lý sau này . Người lao động đã gửi kiến nghị yêu cầu công ty thông báo bằng văn bản nhưng phía công ty không đồng ý.

     
    1011 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn yoyovn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #587937   22/07/2022

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 2354
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 410 lần
    Lawyer

    Trả lương ngừng việc 70%

    Chào bạn,
     
    Như bạn trình bày, "công ty ít đơn hàng" nhưng không nói rõ công ty ít đơn hàng là xuất phát từ nguyên nhân gì, do đó Luật sư không thể khẳng định trường hợp này có thuộc khoản 3 Điều 99 Bộ luật Lao động 2019 hay không.
     
    Do đó, trong trường hợp này giữa người lao động và công ty nên ngồi lại để biết lý do và cùng nhau giải quyết vấn đề. 

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/07/2022)
  • #588196   26/07/2022

    yoyovn
    yoyovn

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:17/11/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Trả lương ngừng việc 70%

    Chào Luật sư.

    Cảm ơn Luật sư đã trả lời. 

    Mình xin thông tin thêm là công ty mình là công ty gia công cho công ty mẹ ở Trung Quốc, bây giờ công ty mẹ muốn đóng cửa công ty ở Việt Nam, đã rút gần hết người nước ngoài về nước, nên xảy ra tình trạng như mình nói. Phần trả lời của luật sư chỉ mới giải quyết được phần 1 mà mình thắc mắc còn phần 2 và 3 xin luật sư hướng dẫn trợ giúp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn yoyovn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/08/2022)
  • #589752   18/08/2022

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 2354
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 410 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu như bạn trình bày là đúng thì công ty không được quyền tự ý thông báo ngừng việc và hưởng 70% lương như vậy, mà cần hai bên thỏa thuận. Trường hợp công ty không đồng ý bạn có thể liên hệ Công đoàn cơ sở tại công ty (nếu có), hoặc Liên hệ Liên đoàn lao động cấp huyện để nhờ họ can thiệp.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/08/2022)
  • #596386   30/12/2022

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Trả lương ngừng việc 70%

    Hiện nay, pháp luật chưa có quy định rõ về trường hợp ngừng việc nào thì được xem là do lỗi của người sử dụng lao động.

    Đối với tình huống này, để xác định được chính xác lỗi từ đâu, là vì người sử dụng lao động hay vì lý do kinh tế thì giữa Công ty và người lao động phải trao đổi thêm với nhau để có thể xác định chính xác.

    Căn cứ khoản 3 Điều 99 Bộ luật Lao động 2019, trường hợp người lao động phải ngừng việc vì lý do kinh tế thì hai bên thỏa thuận về tiền lương ngừng việc như sau:

    a) Trường hợp ngừng việc từ 14 ngày làm việc trở xuống thì tiền lương ngừng việc được thỏa thuận không thấp hơn mức lương tối thiểu;

    b) Trường hợp phải ngừng việc trên 14 ngày làm việc thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng phải bảo đảm tiền lương ngừng việc trong 14 ngày đầu tiên không thấp hơn mức lương tối thiểu.

    Theo đó, nếu không phải lỗi do người sử dụng lao động thì hai bên phải thỏa thuận với nhau về tiền lương ngừng việc, bảo đảm không thấp hơn mức lương tối thiểu theo như quy định trên chứ không được tự ý thông báo.

    Vì vậy, khi Công ty thông báo nửa tháng đầu người lao động được nghỉ hưởng 100% lương, nửa tháng sau nghỉ hưởng 70% lương mà người lao động thấy chưa phù hợp thì có thể tiến hành trao đổi thêm với Công ty.

    Ngoài ra, đối với vấn đề thông báo ngừng việc có bắt buộc phải bằng văn bản hay không, tại Bộ luật Lao động 2019 hiện chưa có quy định khi ngừng việc thì Công ty phải thông báo ngừng việc đến cho người lao động mà chỉ đề cập đến tại khoản 1 Điều 45 Bộ luật Lao động 2019, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động về việc chấm dứt hợp đồng lao động khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định của Bộ luật này, trừ trường hợp quy định tại các khoản 4, 5, 6, 7 và 8 Điều 34 của Bộ luật này Anh nhé.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: