Thuế thu nhập cá nhân từ bất động sản tính như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #606702 09/11/2023

    linhbui29489

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:09/11/2023
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thuế thu nhập cá nhân từ bất động sản tính như thế nào?

    Công ty nhờ nhân viên đứng tên cho thuê lại văn phòng, nếu tiền thuê dưới 100 triệu/1 năm thì nhân viên đó có cần đóng thuế thu nhập cá nhân từ khoản thu cho thuê bất động sản đó không? Tính khoản thu nhập từ tiền thuê riêng hay cộng gộp cả thu nhập từ lương?

     
    486 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhbui29489 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/11/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #606910   17/11/2023

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 2354
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 410 lần
    Lawyer

    Thuế thu nhập cá nhân từ bất động sản tính như thế nào?

    Chào bạn,

    Về vấn đề thắc mắc của bạn, tôi xin được tư vấn như sau:

    Thứ nhất, tiền thuế thu nhập cá nhân từ cho thuê bất động sản là tính riêng (không cộng gộp với tiền công, tiền lương).

    Thứ hai, căn cứ khoản 1 Điều 3 Văn bản hợp nhất 15/VBHN-VPQH Luật thuế thu nhập cá nhân, thu nhập từ kinh doanh (cho thuê bất động sản, mua bán...) trong năm có doanh thu từ 100 triệu đồng trở xuống sẽ không phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

    Thứ ba, trường hợp công ty nhờ nhân viên đứng tên cho thuê lại văn phòng nhằm trốn thuế thì tùy vào mức độ vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/11/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn