NLĐ có được nghỉ hưởng lương vào ngày thỏa thuận nghỉ cắt giảm lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #603779 05/07/2023

    NLĐ có được nghỉ hưởng lương vào ngày thỏa thuận nghỉ cắt giảm lao động?

    Hiện tại, công ty tôi khó khăn về sản xuất nên có thỏa thuận với người lao động sẽ nghỉ đồng loạt không lương 1 ngày/tuần. Trong ngày này, nếu có người lao động đi khám bệnh và có giấy nghỉ ốm BHXH thì người lao động có được nghỉ hưởng chế độ ốm đau theo điều 24 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 hay không? (Người lao động vẫn tham gia BHXH đầy đủ tháng đó).

    Mong nhận được tư vấn của luật sự.

    Xin cảm ơn.

     
    319 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenquynh214 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/07/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #603895   10/07/2023

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (285)
    Số điểm: 2359
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    NLĐ có được nghỉ hưởng lương vào ngày thỏa thuận nghỉ cắt giảm lao động?

    Chào bạn,

    Trường hợp này công ty vẫn đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động, người lao động nghỉ ốm đau (có giấy xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền) và ngày đó không được hưởng lương từ công ty thì vẫn được hưởng chế độ ốm đau từ Cơ quan bảo hiểm xã hội theo quy định.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/07/2023) manchesterisred (10/07/2023) nguyenquynh214 (05/08/2023)
  • #604474   03/08/2023

    lskhacdo
    lskhacdo

    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2016
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 1154
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 88 lần
    Lawyer

    NLĐ có được nghỉ hưởng lương vào ngày thỏa thuận nghỉ cắt giảm lao động?

    Chào bạn,

    Thắc mắc của bạn, tôi tư vấn như sau:

    Việc Công ty thỏa thuận với người lao động sẽ nghỉ đồng loạt không lương 1 ngày/tuần là thuộc trường hợp nghỉ không hưởng lương theo quy định tại khoản 3, Điều 115 Bộ luật động 2019.

    Điều 115. Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

    3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

    Theo quy định tại điểm c, khoản 2, Điều 3 Nghị định số 59/2015/TT-BLĐTBXH thì trường hợp nghỉ không hưởng lương không được giải quyết chế độ ốm đau.

    Điều 3. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

    2. Không giải quyết chế độ ốm đau đối với các trường hợp sau đây:

    c) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động; nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    Vậy, trường hợp của bạn nêu trên sẽ không được hưởng chế độ ốm đau theo điều 24 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

    Thân.

     

    Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

    Điện thoại: 0903 168 986

    Email: do@luatdaiduc.vn

    Website: www.luatdaiduc.vn

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lskhacdo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/08/2023) nguyenquynh214 (05/08/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.