Nghỉ việc trái luật có phải bồi thường hợp đồng? Có được hưởng BHXH không?

Chủ đề   RSS   
  • #604446 02/08/2023

    hufilib

    Sơ sinh


    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Nghỉ việc trái luật có phải bồi thường hợp đồng? Có được hưởng BHXH không?

    Hiện tại, em đã được công ty đóng BHXH 2 tháng, nhưng vẫn chưa ký hợp đồng lao động. Nếu hiện tại em nghỉ ngang, thì có được liệt vào diện nghỉ việc trái pháp luật và phải bồi thường không? Và nếu nghỉ ngang, thì BHXH sẽ xử lý như thế nào? 

    Nhờ các luật sư giải đáp giúp em ạ.

     
    436 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hufilib vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/08/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #604448   02/08/2023

    hufilib
    hufilib

    Sơ sinh


    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Nghỉ việc trái luật có phải bồi thường hợp đồng? Có được hưởng BHXH không?

    Mong mọi người có thể giải đáp thắc mắc sớm cho mình crying

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hufilib vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/08/2023)
  • #604468   03/08/2023

    lskhacdo
    lskhacdo

    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2016
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 1154
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 88 lần
    Lawyer

    Nghỉ việc trái luật có phải bồi thường hợp đồng? Có được hưởng BHXH không?

    Chào bạn,

    Trường hợp bạn hỏi, tôi giải đáp các vấn đề pháp lý như sau:

    1. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

    Theo quy định tại khoản 1, Điều 35 Bộ luật Lao động 2019 thì:

    “1. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

    a) Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;

    c) Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng;

    d) Đối với một số ngành, nghề, công việc đặc thù thì thời hạn báo trước được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

    Tuy nhiên, người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà không phải báo trước cho người sử dụng lao động trong các trường hợp quy định tại khoản 2, Điều 35 Bộ luật Lao động 2019 như sau:

    “a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc theo thỏa thuận, trừ trường hợp quy định tại Điều 29 của Bộ luật này;

    b) Không được trả đủ lương hoặc trả lương không đúng thời hạn, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 97 của Bộ luật này;

    c) Bị người sử dụng lao động ngược đãi, đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự; bị cưỡng bức lao động;

    d) Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc;

    đ) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo quy định tại khoản 1 Điều 138 của Bộ luật này;

    e) Đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 169 của Bộ luật này, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác;

    g) Người sử dụng lao động cung cấp thông tin không trung thực theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Bộ luật này làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng lao động.”

    Như vậy, bạn chỉ có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong các trường hợp quy định tại Điều 35 Bộ luật Lao động 2019 nêu trên.

    2. Đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật

    Theo quy định tại Điều 39 Bộ luật Lao động 2019 thì, đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật là trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động không đúng quy định tại các điều 35, 36 và 37 của Bộ luật này.

    Như vậy, trường hợp bạn chấm dứt hợp đồng lao động (nghỉ việc) không đúng quy định tại Điều 35 Bộ luật Lao động 2019 thì bạn thuộc trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật.

    3. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    Theo quy định tại Điều 40 Bộ luật Lao động 2019 thì, khi bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì bạn phải có nghĩa vụ sau đây:

    “1. Không được trợ cấp thôi việc.

    2. Phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả cho người sử dụng lao động chi phí đào tạo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

    4. Về vấn đề có được hưởng BHXH hay không?

    Hiện nay pháp luật không có quy định về trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật thì không được hưởng BHXH.

    Do đó, bạn vẫn được hưởng quyền lợi BHXH trong những năm bạn đã đóng BHXH. Tuy nhiên, bạn phải yêu cầu Công ty thực hiện trách nhiệm chốt sổ BHXH cho bạn để bạn thực hiện thủ tục về hưởng quyền lợi BHXH.

    Thân. 

    Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

    Điện thoại: 0903 168 986

    Email: do@luatdaiduc.vn

    Website: www.luatdaiduc.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lskhacdo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/08/2023)
  • #604508   04/08/2023

    hufilib
    hufilib

    Sơ sinh


    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Dạ thưa luật sư, nếu nghỉ ngang sẽ bị đền hợp đồng đúng không ạ. Nhưng hiện tại mình vẫn chưa ký hợp đồng với công ty, thì mình phải đền theo hợp đồng gì đây ạ?

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hufilib vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/08/2023)
  • #604580   07/08/2023

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10486)
    Số điểm: 58094
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4565 lần
    Lawyer

    Nghỉ việc trái luật có phải bồi thường hợp đồng? Có được hưởng BHXH không?

    Chào em.

    Việc tham gia BHXH phải dựa trên cơ sở đã ký kết hợp đồng lao động nên nếu công ty không ký kết hợp đồng lao động mà lại tham gia đóng BHXH là chuyện không tưởng nên em cần xem lại có thật sự như thế không nhé.

    Vì em chứ ký kết hợp đồng lao động nên giữa em và công ty chưa có cơ sở pháp lý để chứng minh là giữa hai bên đã phát sinh quan hệ lao động nên ếu em nghĩ ngang thì công ty cũng không thể cho rằng em đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động được. Tuy nhiên, em cũng lưu ý rằng nếu em nghĩ ngang mà chưa nnha65n được lương thì công ty vẫn có quyền giữ tiền lương của em lại để làm khó em đấy nhé.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/08/2023)
  • #604723   14/08/2023

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (285)
    Số điểm: 2359
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Nghỉ việc trái luật có phải bồi thường hợp đồng? Có được hưởng BHXH không?

    Chào bạn,

    Căn cứ theo quy định tại Bộ luật Lao động 2019, trường hợp công ty đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc 02 tháng cho bạn nhưng chưa ký hợp đồng lao động là công ty đã vi phạm pháp luật.

    Trường hợp bạn chưa ký hợp đồng lao động mà muốn nghỉ ngang thì không vi phạm pháp luật, vì chưa có hợp đồng lao động nên bạn không có sự "ràng buộc" về lao động với công ty.

    Về bảo hiểm xã hội thì bạn sẽ được hưởng chế độ với những khoản đã đóng theo quy định của pháp luật, và không phải bồi thường cho công ty vì nghỉ ngang.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/08/2023)