Nghỉ phép khi chưa duyệt mail nhưng đồng ý bằng miệng có đúng luật?

Chủ đề   RSS   
  • #564393 03/12/2020

    Minhngoc2571989

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nghỉ phép khi chưa duyệt mail nhưng đồng ý bằng miệng có đúng luật?

    Chào mọi người, nhờ mọi người tư vấn hỗ trợ em trường hợp sau. Em làm công ty A ký hđlđ vào tháng 11/2020. Trước đó, em có xin miệng và gửi tn cho Line Manager của mình trình bày về việc xin nghỉ 1 vài ngày vào tháng 12. Sau khi, Line Manager đồng ý miệng trước mặt team. E đã sắp xếp công việc và vé máy bay đi vào ngày 30/11-3/12. Tổng thời gian xin nghỉ là 4 ngày. Vào ngày 12/11 em đã gửi email xin nghỉ cho line manager để xin phép, và chờ gửi mail phản hồi. Tuy nhiên, e chase 1 khoảng tg lâu vẫn k phản hồi qua mail.

    Cứ nói miệng ok ok, trước ngày đi là ngày 27/11 em remind lại ngày off, vẫn k thấy phản hòi gì từ cty. Sau khi e off, vào ngày 2/12 nhận đc tn và mail kỷ luật là e tự ý nghỉ việc. Công ty yêu cầu em tự kỷ luật bằng cách tự viết đơn xin thôi việc, cắt thưởng. Cho em hỏi cty có được làm vậy không? Và e có vi phạm và bị xử ly gì khi chưa nhận đc email mà đã tự ý off 4 ngày liên tục như vậy. Em cảm ơn!

     
    2401 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Minhngoc2571989 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #564430   04/12/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1057 lần
    Lawyer

    Theo Điều 116 Bộ luật lao động năm 2012 có quy định về nghỉ việc riêng, nghỉ việc không lương như sau:

    “1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

    a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

    b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

    c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

    2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

    3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương”.

    Tuy nhiên, trong trường hợp bạn trình bày thì bạn có xin miệng và gửi tin nhắn cho Line Manager của mình trình bày về việc xin nghỉ 1 vài ngày vào tháng 12 . Vào ngày 12/11 bạn đã gửi email xin nghỉ cho line manager để xin phép, và chờ gửi mail phản hồi. Trong khi Công ty cứ nói miệng ok ok, trước ngày đi là ngày 27/11 bạn remind lại ngày off, vẫn không thấy phản hồi gì. Việc bạn nghỉ mà không có sự đồng ý của người sử dụng lao động thì là đã vi phạm quy định pháp luật.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/12/2020)
  • #564625   09/12/2020

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (219)
    Số điểm: 1651
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 310 lần
    Lawyer

    Chào bạn Minhngoc2571989,
     
    Trong trường hợp này, trước tiên bạn cần phải xem quy định của công ty là thủ tục xin nghỉ phép như thế nào (như là hình thức xin nghỉ là qua mail hay bằng lời nói...) và ai có thẩm quyền duyệt nghỉ phép (người sử dụng lao động hay người được người sử dụng lao động ủy quyền...)
     
    Lưu ý, ngay cả trường hợp bạn xin phép không đúng quy định thì với việc bạn nghỉ 4 ngày công ty không thể sa thải bạn; còn về việc xử lý kỷ luật như thế nào thì phải dựa vào nội quy của công ty. Việc công ty bắt bạn viết đơn tự thôi việc là không đúng quy định.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

    Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/12/2020) ntdieu (18/12/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;