Giấy đặt cọc mua nhà còn hiệu lực không?

Chủ đề   RSS   
  • #570374 17/04/2021

    Giấy đặt cọc mua nhà còn hiệu lực không?

    Kính thưa Luật Sư /: Xin hỏi luật sư là tôi có bán một căn nhà ,đã nhận cọc và ghi cọc thời gian là 30 ngày .nhưng đến 30 ngày mà thủ tục ko thể xong được do con ở nước ngoài  mà sổ đỏ ghi HỘ GIA ĐÌNH lên ko thể ký để công chứng được .Vậy hết 30 ngày thì giấy cọc còn hiệu lực hay hết ạ ??? 
    Xin chân thành cảm ơn luật sự !

     
    3407 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn truongss203@gmail.com vì bài viết hữu ích
    luattrihung (09/07/2021) admin (26/05/2021) ThanhLongLS (19/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570399   19/04/2021

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Giấy đặt cọc vẫn còn hiệu lực, chỉ có thời hạn đặt cọc thì đã hết. Điều quan trọng bây giờ là các bên giải quyết thế nào thôi, đặc biệt là quyết định của bên đặt cọc vì người ta không có lỗi.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/04/2021) proptvb (06/11/2021)
  • #587068   30/06/2022

    maithuan415
    maithuan415
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (157)
    Số điểm: 1055
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 11 lần


    Giấy đặt cọc mua nhà còn hiệu lực không?

    Mình xin đưa ra quy định về đặt cọc và quan điểm như sau:

    Theo quy định trong bộ Luật Dân Sự 2015, hợp đồng đặt cọc được định nghĩa như sau.

    Theo Điều 328. Đặt cọc.

    1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.

    2. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    Như vậy, từ quy định trên có thể thấy giấy đặt cọc thì còn hiệu lực, còn đối với thời gian 30 ngày đó là thời gian thanh toán tiền đặt cọc đã hết mà thôi. Do chưa thực hiện xong nghĩa vụ.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com