Có lấy lại được tiền khi chưa hoàn thành công việc mà nhận tiền?

Chủ đề   RSS   
  • #603188 10/06/2023

    belatuloanls

    Sơ sinh

    Vietnam --> Bắc Giang
    Tham gia:10/06/2023
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Có lấy lại được tiền khi chưa hoàn thành công việc mà nhận tiền?

    Em đi xăm 1 cánh tay và đã trả tiền xăm là 6 triệu , nhưng anh thợ xăm chỉ xăm cho em 1 nửa cánh tay và không muốn xăm nữa , em hỏi lấy lại tiền thì không muốn trả lại và bỏ trốn , em báo công an có lấy lại được tiền không và đây gọi là tội gì.

     
    491 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn belatuloanls vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/06/2023) belatuloanls (10/06/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #603260   15/06/2023

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (285)
    Số điểm: 2359
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Có lấy lại được tiền khi chưa hoàn thành công việc mà nhận tiền?

    Chào bạn,
     
    Trường hợp bạn đã đưa tiền nhưng họ chưa xăm đúng như "cam kết trước đó" mà không chịu trả tiền lại cho bạn và bỏ trốn thì họ có dấu hiệu phạm Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo Điều 175 Bộ luật Hình sự 2015 (đã được sửa đổi, bổ sung Bộ luật Hình sự 2017).
     
    Do đó, bạn có thể trình báo công an để được giải quyết theo quy định của pháp luật.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/06/2023) nguyenhoaibao12061999 (21/06/2023)
  • #603331   16/06/2023

    Lsnguyenvanvien
    Lsnguyenvanvien

    Male
    Luật sư địa phương

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2017
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 27 lần
    Lawyer

    Có lấy lại được tiền khi chưa hoàn thành công việc mà nhận tiền?

    Chứng minh bỏ trốn rất khó. Nếu chứng minh được người làm dịch vụ săm cánh tay cho em mà không tiếp tục săm cho em theo thỏa thuận ban đầu đã thống nhất thì người làm dịch vụ săm tay đó phạm tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản của người khác. Tổng theo thỏa thuận 1 tay là 6 triệu đồng, mới được nữa tay tức là còn 3 triệu đồng chưa làm hết dịch vụ.  Vậy người này phạm tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo điều 175 BLHS 2015 sửa đổi bổ sung bởi Bộ luật Hình sự 2017, nhưng vì chưa đủ 4.000.000 đồng nên không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chỉ có thể phạt hành chính . Luật sư Nguyễn Văn Viên 

     
    Báo quản trị |  
  • #603421   21/06/2023

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (285)
    Số điểm: 2359
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Có lấy lại được tiền khi chưa hoàn thành công việc mà nhận tiền?

    Chào bạn,

    Trong trường hợp này bạn có thể trình báo với cơ quan công an toàn bộ sự việc. Người đã nhận tiền của bạn nhưng không chịu xăm đúng như cam kết trước đó và cũng không chịu trả lại tiền cho bạn có dấu hiệu cấu thành Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo Điều 175 Bộ luật Hình sự 2015 (đã được sửa đổi, bổ sung năm 2017).

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/06/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.