Cách tính thời hạn bắt đầu công việc của người lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #577852 08/12/2021

    daininhhpc

    Male
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 450
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Cách tính thời hạn bắt đầu công việc của người lao động?

    Kính gửi các Luật sư

    Tôi có một vướng mắc cần các Luật sư tư vấn dùm.

    Công ty tôi thuê công ty bảo vệ để bảo vệ khu văn phòng, thời hạn 1 tháng từ ngày 01/6 đến 30/6. 

    Nếu theo khoản 2 Điều 147 BLLĐ 2015 thì ngày 01/6 không được tính, họ đến làm việc từ ngày tiếp theo là 02/6. Trong khi hợp đồng thì ghi rõ từ ngày 01/6.

    Xin hỏi Luật sư, khoản 2 Điều 147 BLLĐ 2015 được hiểu như thế nào và áp dụng cho trường hợp trên như thế nào?

    Tôi xin cảm ơn.

    Điều 147. Thời điểm bắt đầu thời hạn

    1. Khi thời hạn được xác định bằng phút, giờ thì thời hạn được bắt đầu từ thời điểm đã xác định.

    2. Khi thời hạn được xác định bằng ngày, tuần, tháng, năm thì ngày đầu tiên của thời hạn không được tính mà tính từ ngày tiếp theo liền kề ngày được xác định.

    3. Khi thời hạn bắt đầu bằng một sự kiện thì ngày xảy ra sự kiện không được tính mà tính từ ngày tiếp theo liền kề của ngày xảy ra sự kiện đó.

     
    351 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn daininhhpc vì bài viết hữu ích
    admin (18/12/2021) ThanhLongLS (12/12/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #577889   10/12/2021

    linh_ht
    linh_ht

    Luật sư địa phương

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:24/11/2021
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 29 lần
    Lawyer

    Chào bạn, 

    Theo quy định của Điều 145.1 của Bộ luật Dân sự 2015 thì "cách tính thời hạn được áp dụng theo quy định của Bộ luật này, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác". 

    Trong trường hợp này, có thể thấy các bên đã có thoả thuận khác trong việc xác định thời hạn, theo đó quy ước thời hạn là 1 tháng bắt đầu từ ngày 01/06 đến ngày 30/06 (tức tròn 1 tháng).

     

    ThS. LS. Huỳnh Tường Linh

    Email: linh.ht@outlook.com

    LinkedIn: https://www.linkedin.com/in/linh-ht/

    Website: https://blogluat.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn linh_ht vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/12/2021) admin (18/12/2021)
  • #578273   24/12/2021

    daininhhpc
    daininhhpc

    Male
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 450
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào Luật sư Tường Linh

    Theo khoản 2 Điều 147 BLLĐ 2015Khi thời hạn được xác định bằng ngày, tuần, tháng, năm thì ngày đầu tiên của thời hạn không được tính mà tính từ ngày tiếp theo liền kề ngày được xác định.

    Như vậy, ngày 01/6 ở đây được hiểu là ngày đầu tiên của thời hạn, qua đó xác định được ngày tiếp theo liền kề là ngày 02/6 (là ngày bắt đầu tính thời hạn). Chứ tôi không nghĩ đây là thỏa thuận khác.

    Nếu theo phân tích của LS thì đây là thỏa thuận khác, vậy LS có thể cho tôi một ví dụ áp dụng khoản 2 Điều 147 trên được không ạ.

    Tôi xin cảm ơn LS.

     
    Báo quản trị |  
  • #578311   25/12/2021

    linh_ht
    linh_ht

    Luật sư địa phương

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:24/11/2021
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 29 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trước tiên, mình xin làm rõ một chút về viện dẫn luật của bạn (BLLĐ 2015?), theo mình hiểu ở đây đang đề cập đến Bộ luật dân sự 2015. 

    Điều 147 của Bộ luật dân sự 2015 là một cấu phần của Chương X quy định về thời hạn và thời hiệu. Như đã nêu ở bài trước, Điều 145.1 của Bộ luật dân sự 2015 quy định vế áp dụng cách tính thời hạn đã quy định rằng "cách tính thời hạn được áp dụng theo quy định của Bộ luật này, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác".

    Nói cách khác, cách tính thời hạn tại Chương X của Bộ luật dân sự 2015, bao gồm cách tính thời điểm bắt đầu thời hạn tại Điều 147.2 như bạn viện dẫn, chỉ được áp dụng nếu các bên không có thỏa thuận khác về vấn đề này.

    Trong khi đó, theo thông tin mà bạn cung cấp, thời hạn của dịch vụ bảo vệ được các bên xác định là 1 tháng từ ngày 1/6 đến 30/6, tức đang quy ước về khoảng thời gian tròn một tháng dương lịch (tháng 6). Như vậy, việc sử dụng cách tính thời điểm bắt đầu thời hạn tại Điều 147.2 của Bộ luật dân sự 2015 để diễn giải là không phù hợp.

    ThS. LS. Huỳnh Tường Linh

    Email: linh.ht@outlook.com

    LinkedIn: https://www.linkedin.com/in/linh-ht/

    Website: https://blogluat.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

ThS. LS. Huỳnh Tường Linh

Email: linh.ht@outlook.com

LinkedIn: https://www.linkedin.com/in/linh-ht/

Website: https://blogluat.com