Xin cho em hỏi thăm ý kiến hành động này có phạm pháp không??

Chủ đề   RSS   
  • #112597 22/06/2011

    tintin555

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cho em hỏi thăm ý kiến hành động này có phạm pháp không??

                   em có 1 chiếc xe gắn máy do 1 người bạn đưa tiền mua cho, giấy tờ người nhà e đứng tên.
                   hiện giờ do có mâu thuẫn, người đó ở tại gia đình em, trong lúc mọi người ngủ say hắn lén lấy xe chạy đi.
                  trong xe có cái bóp của em gồm giấy tờ tuỳ thân, thẻ atm và 1 số tiền mặt. vậy cho em hỏi với hành động đó có vi phạm pháp luật không và mức án sẽ như thế nào ?
     
    3219 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #112657   22/06/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1982 lần


     Xin chào bạn!
     Theo những gì bạn trình bày trong tình huống trên thì hành vi này cấu thành Trộm cắp tài sản. BLHS năm 1999 (sđ, bs)
     

    Điều 138.  Tội trộm cắp tài sản 

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b)  Có tính chất chuyên nghiệp;

    c)  Tái phạm nguy hiểm;

    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    đ) Hành hung để tẩu thoát;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g)  Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt  nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

    Mời bạn tham khảo nhé!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    tintin555 (23/06/2011)
  • #112686   23/06/2011

    tintin555
    tintin555

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


             Em cảm ơn anh nhiều nha!
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 23/06/2011 08:49:59 SA
     
    Báo quản trị |