Xây dựng lương chi trả thấp hơn lương tối thiểu vùng đúng hay sai?

Chủ đề   RSS   
  • #605675 26/09/2023

    PHAMHOANGVAN

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xây dựng lương chi trả thấp hơn lương tối thiểu vùng đúng hay sai?

    Công ty tôi ở TPHCM . mức lương tối thiểu vùng 1 là 4.680.000đ. Nhưng công ty lại xây dụng mức lương là 4.500.000đ/hệ số, đồng thời xây dụng thang lương cho công nhân theo bậc như sau : bậc 1 là 1,05. Bậc 2 là 1,11. Bậc 3 là 1,33... .
     
    Khi tính lương hàng tháng thì lấy mức lương 4.500.000 x hệ số lương theo bậc ( bậc 1 là 1,05), riêng bậc 1 thì hỗ trợ thêm 1 tháng là 400.000đ, bậc 2 là 300.000đ. 
     
    Chúng tôi thắt mắc với cty là sao xây dụng mức lương là 4.500.000đ/hs thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do nhà nước quy định, thì được giải thích là có nhân hệ số nên cao hơn mức lương tối thiểu vùng là không sai.
     
    Theo luật sư trả lương như vậy đúng hay sai.
     
    Rất mong được sự phản hồi của quý luật sư. Chân thành cảm ơn

     

     
    1063 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PHAMHOANGVAN vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/09/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #605723   27/09/2023

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (285)
    Số điểm: 2359
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Xây dựng lương chi trả thấp hơn lương tối thiểu vùng đúng hay sai?

    Chào bạn,

    Căn cứ khoản 1 Điều 4 Nghị định 38/2022/NĐ-CP, mức lương tối thiểu tháng là mức lương thấp nhất làm cơ sở để thỏa thuận và trả lương đối với người lao động áp dụng hình thức trả lương theo tháng, bảo đảm mức lương theo công việc hoặc chức danh của người lao động làm việc đủ thời giờ làm việc bình thường trong tháng và hoàn thành định mức lao động hoặc công việc đã thỏa thuận không được thấp hơn mức lương tối thiểu tháng.

    Do đó, khi xây dựng thang bảng lương, miễn sao bậc lương thấp nhất của người lao động không thấp hơn lương tối thiểu vùng là được.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/09/2023) ntdieu (08/10/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.