xác định tội danh

Chủ đề   RSS   
  • #28999 05/04/2009

    anhtitz

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xác định tội danh

    một công nhân lái xe được công ty giao xe máy để làm nhiệm vụ cho công ty, sau khi đi nhận nhiên liệu về người lái xe này đã lấy 100lít nhiên liệu ở trong xe ra bán cho người ngoài được 1.500.000đ và đã tiêu hết số tiền này. Sau đó việc làm này bị phát hiện, cơ quan định giá đã định giá 100lít nhiên liệu tại thời điểm đó có giá trị là 1.800.000đ.Biết rằng công ty có quy định về định mức sử dụng nhiên liệu, nếu thừa sẽ được thêm vào lương còn nếu thiếu sẽ bị trừ lương. Vậy hành vi này có phạm tội không và phạm tội gì?
     
    6398 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #29000   05/04/2009

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14913)
    Số điểm: 99604
    Cảm ơn: 3457
    Được cảm ơn 5323 lần
    SMod

    Không hiểu bạn định nói tới "hành vi" nào : hành vi "lấy nhiên liệu bán ra ngoài" của người lái xe hay hành vi "trừ tiền vào lương" của công ty ???

    Hành vi lấy xăng bán ra ngoài rõ ràng là phạm tội "trộm cắp tài sản"

    Hành vi "trừ tiền vào lương" của công ty về nguyên tắc là được phép theo điều 60 của Luật lao động.

    Điều 60
    1- Người lao động có quyền được biết lý do mọi khoản khấu trừ vào tiền lương của mình. Trước khi khấu trừ tiền lương của người lao động, người sử dụng lao động phải thảo luận với Ban chấp hành công đoàn cơ sở; trường hợp khấu trừ thì cũng không được khấu trừ quá 30% tiền lương hàng tháng.
    2- Người sử dụng lao động không được áp dụng việc xử phạt bằng hình thức cúp lương của người lao động.
     
    Báo quản trị |  
  • #160423   11/01/2012

    minhsmart
    minhsmart

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mấy anh ơi làm ơn cho em hỏi , Em có thằng em chung xóm nó tụ tập bạn bè về quê bạn bè chơi ở bình phước . Sau đó xảy ra mâu thuẩn giữa nhóm bạn đi chung và một nhóm khác . Do có nhiều hiểu lầm , nên em của em nó đã cầm 1 cây kiếm nhật 8 tất đi đến chỗ cãi nhau để lấy lại đồ vật mà bạn bè đánh rơi, khi gặp đối tượng cãi nhau lúc nảy , nó có nhào vô định chém người ta, không ngờ người ngồi kế bên cái anh bị chém lại dơ tay lên đỡ và bị thương tật là 18 % . Em của em bây giờ bị truy tố khoản 2 điều 104 đúng hay sai vậy mấy anh , em thấy nó đâu có chủ ý chém cái a ngồi kế bên đâu . Ai biết được làm ơn chỉ em vụ việc này với . Em ở Vị thanh cần thơ . Làm ơn liên lac với em qua email minhsmart1986@gmail.com nhé . cảm ơn mấy anh chị
     
    Báo quản trị |  
  • #160465   11/01/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1978 lần


     Thân chào minhsmart
     Em của bạn bị tố ở Khoản 2 Điều 104 BLHS là đúng theo quy định của pháp luật.
     

    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của  người khác 

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    e) Có tổ chức;

    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì  lý do công vụ của nạn nhân.

    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm

     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    minhsmart (11/01/2012)
  • #160579   11/01/2012

    minhsmart
    minhsmart

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn anh khacduy25
     
    Báo quản trị |