Tư vấn vấn đề hộ tịch dùm tôi nhé

Chủ đề   RSS   
  • #100168 03/05/2011

    TRANVAN.HUNG68

    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn vấn đề hộ tịch dùm tôi nhé

    chào các anh, chị xin tư vấn dùm tôi vài vấn đề về hộ tịch sau :
    tôi đang có nhà và hộ khẩu tại tp.hcm, nay vì kẹt tiền muốn bán lại căn nhà trên ra chổ khác mướn tạm căn nhà để ở.Vậy cho tôi hỏi nếu đi thì hộ khẩu của tôi có còn ở chổ củ hay là chổ mới ? nếu chủ cho thuê nhà không có hợp đồng bằng giấy thì sao ? vì tôi định lại khu tập thể có nhiều phòng trọ cho công nhân thuê.để thuê cho đở kinh tế.
    sau 24 tháng đến đăng ký tại chổ mới thì hết hạn có đến gia hạn tiếp không ? khi chứng giấy tờ thì đến chổ mới chứng hay chổ củ?
    tôi ở dưới quê mới đăng ký được hộ khẩu thường trú tại tp.HCM, nên rất ngại không biết có còn thường trú tại thành phố này không, vì rất vất vã nếu không có hộ khẩu . xin tư vấn dùm tôi nhé ! cám ơn.
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 09/05/2011 06:56:44 CH Sửa tiêu đề. Cập nhật bởi TRANVAN.HUNG68 ngày 03/05/2011 03:10:27 CH Cập nhật bởi TRANVAN.HUNG68 ngày 03/05/2011 03:08:46 CH
     
    4979 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #100638   05/05/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2575
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 103 lần


    Chào bạn.
    Nếu bạn chuyển chỗ ở sang chỗ ở mới thì phải đăng ký tạm trú tại địa chỉ mới.Bạn phải làm thủ tục thay đổi nơi thường trú trong thời hạn 24 tháng kể từ ngày chuyển đến nơi ở mới. Nếu bạn thuê nhà thì phải có giấy xác nhận của chủ nhà đồng ý cho bạn chuyển đăng ký thường trú đến nơi bạn ở.
    Sau thời hạn trên bạn sẽ bị xóa đăng ký thường trú

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuanthai vì bài viết hữu ích
    TRANVAN.HUNG68 (06/05/2011)
  • #101355   09/05/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2575
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 103 lần


    luatsuanthai viết:
    Chào bạn.
    Nếu bạn chuyển chỗ ở sang chỗ ở mới thì phải đăng ký tạm trú tại địa chỉ mới.Bạn phải làm thủ tục thay đổi nơi thường trú trong thời hạn 24 tháng kể từ ngày chuyển đến nơi ở mới. Nếu bạn thuê nhà thì phải có giấy xác nhận của chủ nhà đồng ý cho bạn chuyển đăng ký thường trú đến nơi bạn ở.
    Sau thời hạn trên bạn sẽ bị xóa đăng ký thường trú

    Thông tư: 52/2010/TT-BCA ngày 30 tháng 11 năm 2010 Quy định:

    Điều 6. Hồ sơ đăng ký thường trú

    1. Hồ sơ đăng ký thường trú, bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

    b) Bản khai nhân khẩu;

    c) Giấy chuyển hộ khẩu (đối với các trường hợp phải cấp giấy chuyển hộ khẩu quy định tại khoản 2 Điều 28 Luật Cư trú);

    d) Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp theo quy định tại Điều 5 Nghị định số 107/2007/NĐ-CP, trừ trường hợp được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình.

    - Đối với trường hợp chỗ ở hợp pháp là nhà ở do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ nhà ở của mình phải ghi rõ ý kiến đồng ý cho đăng ký thường trú vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, ký, ghi rõ họ, tên và ngày, tháng, năm (trường hợp trong văn bản cho thuê, mượn, ở nhờ đã nêu rõ nội dung đồng ý cho đăng ký thường trú vào nhà thuê, mượn, ở nhờ thì không cần ý kiến của chủ động vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu).

    - Đối với chỗ ở là nhà ở do thuê, mượn hoặc ở nhờ tại thành phố Hà Nội, thành phố Hồ Chí Minh thì diện tích cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ phải ghi rõ trong hợp đồng, bảo đảm diện tích tối thiểu là 5m2 sàn/01 người. Diện tích sàn được hiểu và thực hiện theo quy định của pháp luật về nhà ở.

    - Đối với trường hợp có quan hệ gia đình là ông, bà nội, ông, bà ngoại, cha, mẹ, vợ, chồng, con và anh, chị, em ruột, cháu ruột quy định tại khoản 1 Điều 25 Luật Cư trú chuyển đến ở với nhau thì không cần xuất trình giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp nhưng phải xuất trình giấy tờ chứng minh hoặc xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây viết gọn là Ủy ban nhân dân cấp xã) về mối quan hệ nêu trên.

    đ) Công dân khi làm thủ tục đăng ký thường trú phải xuất trình bản chính giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp, nộp bản sao cho cơ quan đăng ký cư trú. Cán bộ tiếp nhận hồ sơ phải kiểm tra, ghi vào bản sao đã đối chiếu với bản chính là đúng (ký, ghi rõ họ tên, ngày, tháng, năm kiểm tra).

    2. Hồ sơ đăng ký thường trú đối với một số trường hợp cụ thể

    Ngoài các giấy tờ chung có trong hồ sơ đăng ký thường trú quy định tại khoản 1 Điều này; các trường hợp dưới đây phải có thêm giấy tờ sau:

    a) Người chưa thành niên nếu không đăng ký thường trú cùng cha, mẹ; cha hoặc mẹ mà đăng ký thường trú cùng với người khác thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của cha, mẹ; cha hoặc mẹ.

    b) Người được cơ quan, tổ chức nuôi dưỡng, chăm sóc tập trung khi đăng ký thường trú thì cơ quan, tổ chức đó có văn bản đề nghị. Trường hợp được cá nhân chăm sóc, nuôi dưỡng tập trung thì cá nhân đó có văn bản đề nghị có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã. Văn bản đề nghị cần nêu rõ các thông tin cơ bản của từng người như sau: họ và tên, ngày, tháng, năm sinh, giới tính, quê quán, dân tộc, tôn giáo, số chứng minh nhân dân, nơi thường trú trước khi chuyển đến, địa chỉ chỗ ở hiện nay.

    c) Trẻ em đăng ký thường trú theo quy định tại Điều 13 Luật Cư trú, khi đăng ký thường trú phải có giấy khai sinh.

    d) Người sinh sống tại cơ sở tôn giáo khi đăng ký thường trú phải có giấy tờ chứng minh là chức sắc tôn giáo, nhà tu hành hoặc người khác chuyên hoạt động tôn giáo theo quy định của pháp luật về tín ngưỡng, tôn giáo.

    đ) Người Việt Nam định cư ở nước ngoài mang hộ chiếu nước ngoài, giấy tờ thay hộ chiếu do nước ngoài cấp còn giá trị hoặc không có hộ chiếu nhưng có giấy tờ thường trú do nước ngoài cấp nay trở về Việt Nam thường trú, khi đăng ký thường trú phải có giấy tờ hồi hương do cơ quan đại diện của Việt Nam ở nước ngoài cấp (nếu người đó ở nước ngoài) hoặc văn bản đồng ý cho giải quyết thường trú của Cục Quản lý xuất nhập cảnh (nếu người đó đang tạm trú trong nước), kèm theo Giấy giới thiệu do phòng Quản lý xuất nhập cảnh nơi người đó xin thường trú cấp.

    e) Công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài có hộ chiếu Việt Nam còn giá trị sử dụng trở về Việt Nam thường trú khi đăng ký thường trú phải có hộ chiếu Việt Nam có dấu kiểm chứng nhập cảnh của lực lượng kiểm soát xuất nhập cảnh tại cửa khẩu.

    g) Người nước ngoài được nhập quốc tịch Việt Nam khi đăng ký thường trú phải có giấy tờ chứng minh có quốc tịch Việt Nam.

    h) Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công chức quốc phòng, công nhân quốc phòng; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, công nhân, viên chức Công an nhân dân ở trong doanh trại của Quân đội nhân dân và Công an nhân dân khi đăng ký thường trú cùng gia đình thì phải có giấy giới thiệu của Thủ trưởng đơn vị quản lý trực tiếp (ký tên, đóng dấu, ghi rõ họ tên).

    i) Cá nhân được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình khi đăng ký thường trú phải có ý kiến đồng ý cho đăng ký thường trú của chủ hộ, chữ ký, ghi rõ họ, tên và ngày, tháng, năm vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

    3. Nơi nộp hồ sơ đăng ký thường trú

    a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

    b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #100695   06/05/2011

    TRANVAN.HUNG68
    TRANVAN.HUNG68

    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào anh Đắc Lực
    anh cho hoi thêm, nếu chủ nhà trọ không cho mình thường trú mà chỉ có tạm trú tam thời, vì mình mới đến trọ. Thì phải làm sao? khi cần thiết chứng giấy tờ thì mình phải đi đâu chứng? con cái học hành thì phải đến đâu học? và còn nhiều vấn đề nữa liên quan tới cái hộ khẩu, anh hướng dẫn giúp nhé.
     
    Báo quản trị |  
  • #101270   08/05/2011

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 374 lần


    Anh tham khảo lại bài này của tôi nhé:

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/tu-van-ve-luat-ho-tich-dum-toi-nhe-43232.aspx

    1.Chỉ cần anh có hợp đồng thuê nhà về việc đồng ý cho anh thuê thì đã đủ điều kiện để anh được thay đổi nơi đăng ký thường trú rồi, chứ không phụ thuộc vào chủ nhà. Tuy nhiên, hết thời hạn thuê trong hợp đồng, anh phải đến Công an quận để làm thủ tục thay đổi nơi đăng ký thường trú với hợp đồng thuê nhà mới (có thể vẫn chỗ trọ cũ hoặc chỗ trọ mới) hoặc là anh có nhà mới. ANh nên ký hợp đồng thuê trọ lâu dài, khi chưa thể mua được nhà mới.

    2. Anh sẽ thực hiện các vấn đề liên quan đến hộ khẩu trong địa giới hành chính nơi anh đăng ký thường trú mới.

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Im_lawyerx0 vì bài viết hữu ích
    TRANVAN.HUNG68 (09/05/2011)