Trường hợp án tích đã xóa thì có được tham gia nghĩa vụ quân sự?

Chủ đề   RSS   
  • #591908 29/09/2022

    danluan123
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (1086)
    Số điểm: 8010
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 91 lần


    Trường hợp án tích đã xóa thì có được tham gia nghĩa vụ quân sự?

    Việc thực hiện nghĩa vụ quân sự là việc các cá nhân tham gia, đóng góp một phần sức lực của mình cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ đất nước. Tuy nhiên, thông thường mọi người biết các quy định công dân bình thường đến tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự.

    Bên cạnh đó, đối với người đã có án tích trước đây, hay nói cách khác là người vào tù ra tội thì liệu có đáp ứng điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự hay không, là một câu hỏi hiều người quan tâm. cá nhân khi tham gia nghĩa vụ quân sự cần đáp ứng đầy đủ các điều kiện mà pháp luật quy định

    Tại Điều 13 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định như sau:

    1. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây không được đăng ký nghĩa vụ quân sự:

    a) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hình phạt tù, cải tạo không giam giữ, quản chế hoặc đã chấp hành xong hình phạt tù nhưng chưa được xóa án tích;

    b) Đang bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) hoặc đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    c) Bị tước quyền phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân.

    2. Khi hết thời hạn áp dụng các biện pháp quy định tại khoản 1 Điều này, công dân được đăng ký nghĩa vụ quân sự.

    Do đó, đang chấp hành hình phạt tù, cải tạo không giam giữ, quản chế hoặc đã chấp hành xong hình phạt tù nhưng chưa được xóa án tích mới không đáp ứng điều kiện để tham gia thực hiện nghĩa vụ quân sự. Tất nhiên, bản chất người xóa án tích được xem là chưa kết án, việc đáp ứng để tham gia nghĩa vụ là hoàn toàn hợp lý, hợp pháp luật.

     

     
    176 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danluan123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/10/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #595122   30/11/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 3840
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 28 lần


    Trường hợp án tích đã xóa thì có được tham gia nghĩa vụ quân sự?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Như vậy, chỉ có đối tượng nào sau khi chấp hành xong hình phạt tù mà chưa được xoá án tích thì mới không được tham gia nghĩa vụ quân sự. Còn đối với đối tượng đã chấp hành xong hình phạt tù và đã được xoá án tích thì vẫn có thể tham gia nghĩa vụ quân sự theo quy định của pháp luật. Bài viết rất hữu ích, mong nhận được nhiều bài viết của bạn hơn trong tương lai.

     
    Báo quản trị |