Trộm cắp tài sản có tổ chức

Chủ đề   RSS   
  • #71642 04/12/2010

    binhyenhappy

    Sơ sinh

    , Vietnam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trộm cắp tài sản có tổ chức

        Vào khoảng 22h30 ngày 30.7.2010, Đỗ Anh (sinh ngày 15/7/1994) ngồi uống rượu cùng nhóm bạn tại nhà. Sau khi bạn bè về hết, anh rủ Nguyễn Sang (sinh năm 1996) sang nhà bà Thanh ăn trộm tài sản, Sang đồng ý.

    Hai người đến nhà bà Thanh, Anh bảo Sang đứng ngoài canh chừng, còn Anh vào nhà lấy đồ. Sau khi mở cửa được thì Anh phát hiện chủ nhà còn thức, Anh quay ra ngoài bảo Sang đợi thêm một lát nữa để chủ nhà ngủ rồi quay vào lấy tài sản.

    Một lúc sau, cả hai cùng quay trở lại, Anh bảo Sang ở ngoài cảnh giới, Anh vào trong thực hiện hành vi trộm cắp. Số tiền Anh lấy được chia cho hai người mua sắm và tiêu xài. Tuy nhiên, sự việc đã được phát hiện, điều tra và làm sáng tỏ. 

        Trong quá trình điều tra, gia đình Anh và Sang đã khắc phục một phần thiệt hại cho bà Thanh. Cơ quan điều tra đề nghị Viện Kiểm sát truy tố Anh về tội danh "Trộm cắp tài sản" được quy định tại khoản 2 điều 138 BLHS.

    Riêng đối với Sang khi thực hiện hành vi trộm cắp tài sản do chưa đủ 16 tuổi nên chỉ yêu cầu Công an xã thực hiện xử lý hành chính đối với Sang. (Anh không biết Sang sinh năm 1996).

        Xin hỏi:

        - Việc Cơ quan điều tra kết luận Anh phạm tội tại khoản 2 Điều 138 BLHS như vậy có quá nặng đối với Anh không? Bởi Anh là người chưa thành niên, khi thực hiện hành vi phạm tội Anh không nghĩ hành vi của mình sẽ bị trừng phạt bởi pháp luật, cho nên không nghĩ rằng rủ Sang trộm cắp sẽ trở thành tội phạm có tổ chức...
        

     
    15485 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #71946   06/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Những tình tiết bạn nêu còn quá sơ sài để có thể trả lời chính xác câu hỏi của bạn. Theo khoản 2 Điều 138, khung hình phạt cao nhất là 7 năm tù thì cũng có thể nói hơi quá nặng.

    Tuy nhiên, mọi việc còn tùy thuộc các tình tiết cụ thể trong hồ sơ vụ án và diễn biến tại phiên tòa. Theo quy định của pháp luật thì dù bị xét xử, nhiều khả năng Anh cũng sẽ được miễn trách nhiệm hình sự do chưa thành niên.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #73300   14/12/2010

    binhyenhappy
    binhyenhappy

    Sơ sinh

    , Vietnam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn anh câu trả lời của anh rất nhiều. Kính chúc anh sức khoẻ và luôn gặp nhiều may mắn trong cuộc sống!

    Trong hồ sơ vụ án thì Đỗ Anh đã khai nhận là đã rủ Nguyễn Sang sang nhà bà Thanh trộm cắp tài sản. Vấn đề em băn khoăn ở đây là tội phạm có tổ chức?


    Bởi theo như lời khai thì sau khi uống rượu xong Đỗ Anh mới rủ Sang đi ăn trộm. Việc trộm cắp không có sự sắp xếp trước, mang tính bộc phát. Như vậy, có cách nào thuyết phục để chuyển từ khoản 2 sang khoản 1 được không?

    Lại có tình tiết tăng nặng là đã bị xử lý vi phạm hành chính trước đó nữa, tiếp tục trộm cắp (dù chưa bị khởi tố). Như thế có miễn trách nhiệm hình sự hay không dù nó là người chưa thành niên?


    Bởi cách đây mấy tháng cũng có vụ trộm cắp tài sản ở khoản 1, số tiền nhỏ hơn (10 triệu), có nhiều tình tiết giảm nhẹ, cũng là người chưa thành niên nhưng vẫn bị xử tù treo, thế mà bị Kiểm sát viên kháng nghị.   

        
        
     
    Báo quản trị |  
  • #73318   14/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bên tố tụng nói "có tổ chức" là theo căn cứ của họ, bạn muốn chứng minh "không phảicó tổ chức" thì phải có căn cứ và lập luận của mình, quyết định cuối cùng do tòa án.


    Vì không trực tiếp nghiên cứu hồ sơ nên tôi chỉ có thể nói, nếu rơi vào khoản 1 thì có khả năng xin miễn được, còn khoản 2 thì khó khăn hơn nhiều.

    Vì bị cáo là người chưa thành niên, bên tố tụng buộc phải chỉ định luật sư nếu bạn không thuê luật sư bào chữa nên tốt nhất bạn đề nghị chỉ định luật sư để tiện giúp đỡ.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #73326   14/12/2010

    binhyenhappy
    binhyenhappy

    Sơ sinh

    , Vietnam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chân thành cảm ơn anh nhiều!

    Kính chúc anh một buổi tối thật ấm áp!!!
     
    Báo quản trị |  
  • #73596   16/12/2010

    binhyenhappy
    binhyenhappy

    Sơ sinh

    , Vietnam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa LS,

    Cáo trạng của VKS cho rằng Đỗ Anh phạm tội tại khoản 2 Đ138, có tổ chức "chặt chẽ".

    Trong giai đoạn điều tra, Đỗ Anh đã phạm tội mới, cũng cùng mấy người thực hiện hành vi trộm cắp khác nhưng chưa bị khởi tố.

    Nếu đến ngày xét xử, Đỗ Anh bị cơ quan điều tra khởi tố về vụ án mới thì hướng xử lý sẽ như thế nào? Nhập, tách vụ án?

    Trân trọng cảm ơn LS!
     
    Báo quản trị |  
  • #73728   17/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Tòa vẫn xét xử, vụ kia khi nào có truy tố thì xử tiếp theo vụ án khác.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #73918   17/12/2010

    binhyenhappy
    binhyenhappy

    Sơ sinh

    , Vietnam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi LS hiện nay có văn bản nào hướng dẫn cụ thể về tội phạm có tổ chức không? Bởi Nghị quyết 02-1988 hiện nay không rõ là còn có hiệu lực không?
     
    Báo quản trị |  
  • #74184   20/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu bạn đã nghiên cứu luật đến NQ của HĐTP thì tôi tin bạn đã có câu trả lời cho câu hỏi của mình rồi.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com