Trẻ em đánh nhau gây thương tích!

Chủ đề   RSS   
  • #66244 31/10/2010

    Msnguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trẻ em đánh nhau gây thương tích!

    Em của em năm nay 12 tổi, đang học lớp 7, do có mâu thuẫn với bạn trong lớp, nên khi tan học về bị hai bạn cùng lớp chặn đánh, một người giữ em của em, một người dọng đầu em của em vào tường.

    Chiều đó, em của em có tìm một trong hai bạn để đánh lại. Đến tối về nhà, em của em kêu là bị ù tai, sáng ra đi khám ở bệnh viện tai mũi họng tp HCM thì bác sĩ chuẩn đoán là bị thủng màn nhỉ.

    Luật sư cho em hỏi, nếu đi kiện gia đình bên kia thì có được bồi thường hay không? vì em của em có tìm bạn kia đánh lại (nhưng không bị thương). Vậy hai bên sẽ bị xử lý như thế nào?

    Em xin cám ơn.
    Cập nhật bởi admin ngày 07/11/2010 11:00:01 AM Hiển thị trang chủ
     
    13287 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Msnguyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #66340   01/11/2010

    VPLS_HUYNHMINHVU
    VPLS_HUYNHMINHVU
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2009
    Tổng số bài viết (114)
    Số điểm: 614
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    Nếu sức khỏe của em bị xâm phạm, thì có quyền thương lượng để bồi thường, trường hợp không thương lượng được thì mới khởi kiện bồi thường về mặt dân sự.

    Ngoài ra, nếu kiện thưa ra tùy tính chất mức độ vi phạm các bên có thể bị xử lý hành chính hoặc hình sự nữa. Bên nào lỗi nhiều hơn sẽ bị xử lý nặng hơn.


    Ls Huỳnh Minh Vũ

    Luật sư Huỳnh Minh Vũ

    Trưởng văn phòng luật sư HUỲNH MINH VŨ

    Địa chỉ: 23 (lầu 2) Lý Chính Thắng, P. 8, Q. 3, TP. HCM

    ĐT: (08) 3848 1817 - 0909306655

     
    Báo quản trị |  
  • #66422   01/11/2010

    thamtutu90
    thamtutu90

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo Điều 12 BLHS thì tuổi chịu TNHS được quy định như sau:

    1. Người đủ từ 16 tuổi trở lên phải chịu TNHS về mọi tội phạm.

    2. Người đủ từ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu TNHS về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

    Như vậy tuổi chịu TNHS ở nước ta là người nào đủ 14 tuổi trở lên, còn những người nào dưới 14 tuổi thì không phải chịu TNHS về bất kì tội nào.
     
    Báo quản trị |  
  • #66527   02/11/2010

    lsbuivanthe
    lsbuivanthe

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2010
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn!

    Với những thông tin bạn cung cấp thì tôi có ý kiến như sau:

    1. Việc trẻ con đánh nhau (vì bạn nói em bạn 12t và 02 bạn kia cùng lớp nên tôi suy đoán luôn là 12t) gây thương tích thì bản thân những đứa trẻ đó sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự vì chưa đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự. Nhưng:

    2. Về trách nhiệm dân sự (bồi thường thiệt hại): người đại diện của người gây thương tích (thông thường là bố mẹ) sẽ phải bồi thường thiệt hại do sức khỏe của em bạn bị xâm phạm. Mức bồi thường căn cứ trên các thiệt hại thực tế và mức độ lỗi của hai bên.

    Tuy nhiên, với những vụ việc như thế này, thiết nghĩ rằng gia đình bạn và 02 gđ kia nên thương lượng giải quyết để những đứa trẻ thấy được lỗi lầm của mình, bởi tính chất vụ việc chưa đến mức cần thiết phải đưa ra tòa.

    Nếu không thương lượng được thì khi kiện đòi bồi thường thiệt hại, bạn nên lưu ý: người khởi kiện (nguyên đơn) phải là người đại diện của em bạn và người bị kiện (bị đơn) phải là người đại điện của 02 bạn cùng lớp kia (thông thường là cha mẹ).

    Thân.

    Best Regards,

    Bùi Văn Thể

    0902 393 101

    buivanthe85@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #562621   13/11/2020

    bqlda413
    bqlda413

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2008
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Con tôi sinh ngày 18/12/2006. Ngày 02/11/2020 có cầm cây sắt đánh một đứa sinh ngày 01/06/2005. Do anh sinh năm 2005 đánh nó ngày hôm trước nên hôm sau nó cầm cây đánh lại anh sinh năm 2005 bị gãy mũi. nhập viện 10 ngày cho xuất viện về nhà. Gia đình tôi đã bồi thường tiền viện phí và hỗ trợ học hành ăn uống cho cháu. Nhưng nhà ki muốn kiện con tôi. Vậy tôi xin hỏi con tôi có phải chịu trách nhiện hình sự không.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bqlda413 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/11/2020)
  • #562656   14/11/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2129)
    Số điểm: 12100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1504 lần
    Lawyer

    Theo Điều 12 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 thì tuổi chịu trách nhiệm hình sự (TNHS) được quy định như sau:

    “Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

    1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

    2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.”

    Như vậy tuổi chịu TNHS ở nước ta là người nào đủ 14 tuổi trở lên, còn những người nào dưới 14 tuổi thì không phải chịu TNHS về bất kì tội nào.

    Việc trẻ con đánh nhau khi con bạn sinh 18/12/2006 đánh bạn kia sinh ngày 01/06/2005 gây thương tích thì bản thân những đứa trẻ đó sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự vì chưa đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự. Do đó, con bạn không bị khởi tố hình sự. Trước mắt, gia đình bạn hãy tập trung cho việc cứu chữa nạn nhân và thương lượng với gia đình nạn nhân để giải quyết sự việc.

    Về trách nhiệm dân sự (bồi thường thiệt hại): người đại diện của người gây thương tích (thông thường là bố mẹ) sẽ phải bồi thường thiệt hại do sức khỏe của bên kia bị xâm phạm. Mức bồi thường căn cứ trên các thiệt hại thực tế và mức độ lỗi của hai bên.

    Tuy nhiên, với những vụ việc như thế này, thiết nghĩ rằng gia đình bạn và gia đình kia nên thương lượng giải quyết để những đứa trẻ thấy được lỗi lầm của mình, bởi tính chất vụ việc chưa đến mức cần thiết phải đưa ra tòa.

    Nếu không thương lượng được thì khi kiện đòi bồi thường thiệt hại, bạn nên lưu ý: người khởi kiện (nguyên đơn) phải là người đại diện của em bạn và người bị kiện (bị đơn) phải là người đại điện của bạn kia (thông thường là cha mẹ).

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Huỳnh Minh Vũ

Trưởng văn phòng luật sư HUỲNH MINH VŨ

Địa chỉ: 23 (lầu 2) Lý Chính Thắng, P. 8, Q. 3, TP. HCM

ĐT: (08) 3848 1817 - 0909306655