Sinh 1989, cướp giật có thể hưởng án treo?

Chủ đề   RSS   
  • #72108 06/12/2010

    cokhokt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sinh 1989, cướp giật có thể hưởng án treo?

    Dạ thưa LS, cháu muốn hỏi ạ!

    Bạn cháu sinh năm 1989. Tối ngày 13/10/2010, bạn cháu theo lời rủ rê của một người bạn, đi giật túi xách của người đi đường và bị công an bắt. Túi xách không có tài sản giá trị nào cả, đã được trả về cho chủ nhân. Bạn cháu lần đầu phạm tội, không có tiền án tiền sự, không có tổ chức chuyên nghiệp nào.

    Người bạn đi cùng đã bỏ trốn, hiện vẫn chưa bị bắt. Khi bị bắt, bạn cháu đã thành thật khai báo, đến nay đã bị tạm giam gần 2 tháng. Gia đình nhà bạn nghèo, đông anh em, chỉ còn mẹ, gia đình trong sạch. Quê bạn ở Bình Thuận, thực hiện hành vi phạm tội và bị bắt tại TP.HCM.

    LS có thể cho cháu biết, với những tình tiết như trên, bạn cháu có thể nằm trong khung hình phạt khoản 1 hay không ạ? Có thể được hưởng án treo không ạ?

    Cháu xin cảm ơn.

     
    6933 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #72172   07/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Chào cháu,

    Bạn cháu đã bị tạm giam đồng nghĩa với việc đã có quyết định khởi tố, cháu xem quyết định sẽ biết bạn bị khởi tố theo khoản nào. Trường hợp rơi vào khoản 1 với khung hình phạt tù từ 1-5 năm thì khả năng được án treo là lớn. Tuy nhiên, nếu bị truy tố theo khoản 2 thì phải có nhiều tình tiết giảm nhẹ mới có hy vọng được án treo. Gia đình bạn cháu nghèo thì có thể đề nghị Trung tâm tợ giúp pháp lý hỗ trợ miễn phí.

    Chúc cháu vui vẻ!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #72398   08/12/2010

    cokhokt
    cokhokt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ, cháu cám ơn LS. Cháu muốn hỏi rõ hơn ạh.
    Gia đình bạn cháu muốn đọc quyết định khởi tố của bạn cháu thì phải liên hệ ai ạh? Có phải liên hệ người thụ lý vụ án không ạh? Khi có quyết định tạm giam bạn cháu, gia đình không được thông báo cho biết, bạn cháu thuộc vào khoản phạt nào.
    Nếu thuộc vào khoản 1 thì có cần thiết phải làm hồ sơ xin được hưởng án treo không ạh? Các chứng từ, đơn từ cần thiết trong hồ sơ này là gì ạ? Ai sẽ là người đứng tên các chứng/đơn từ? Khi nào nên nộp và nộp ở đâu ạh?
    Cám xin cảm ơn. Chúc LS có sức khỏe và làm việc thật tốt
     
    Báo quản trị |  
  • #72500   09/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Chào cháu,

    BLTTHS có quy định thông báo cho gia đình biết việc bắt (Điều 85) và tạm giam (khoản 4 Điều 88) nên đáng ra gia đình bị can đã phải được biết rồi. Cháu có thể hỏi bên cơ quan điều tra hoặc nếu thăm nuôi thì hỏi người đang bị tạm giam vì người đó nhận các quyết định này.

    Để được hưởng án treo nếu thuộc khoản 1 thì nên thu thập các chứng cứ về tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự theo Điều 46 BLHS. Tốt nhất là bị can đứng tên, nếu có luật sư thì luật sư sẽ biết cách làm.

    Chúc cháu may mắn!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #72558   09/12/2010

    cokhokt
    cokhokt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ, cháu cám ơn LS rất nhiều
     
    Báo quản trị |  
  • #72561   09/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Chúc cháu may mắn!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com