Quyền sử dụng căn hộ chung cư.

Chủ đề   RSS   
  • #55446 28/06/2010

    tbxd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền sử dụng căn hộ chung cư.

    Kính chào luật sư !

    Năm 2006 em tôi có mua một căn hộ tại chung cư Sacomreal phường Phú Thọ Hòa quận Tân Phú. Em tôi đã thanh tóan 100% tiền mua căn hộ chung cư nói trên cho chủ đầu tư là Cienco 5


    Nhưng đến nay chủ đầu tư vẫn chưa cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà cho em tôi. Khi mua nhà em tôi đã ký hợp đồng với chủ đầu tu và có biên bản bàn giao nhà.

    Vậy xin hỏi luật sư là em tôi đã có quyền sỡ hữu căn hộ hộ đã mua chưa và có quyền mua bán căn hộ trên cho người khác không?

     
    12428 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #55489   29/06/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Theo Luật Nhà ở thì Quyền sở hữu nhà ở được chuyển cho bên mua kể từ thời điểm đã giao nhận nhà ở theo thỏa thuận trong hợp đồng đối với giao dịch về nhà ở mà một bên là tổ chức kinh doanh nhà ở.

    Tuy nhiên, Công ty chưa cấp GCNQSHN nên căn hộ đó chưa đáp ứng đủ yêu cầu của khoản 1 Điều 91 Luật Nhà ở để tham gia giao dịch.

    Trân trọng

    LS Cao Sỹ Nghị VPLS CAO 431 Trường Chinh, P14, Tân Bình, TP.HCM ĐT: 0908.133.564/08-3813.2928 Email: caosynghi@gmail.com

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #57102   20/07/2010

    thuyanh9_11
    thuyanh9_11

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào LS!

    Cho em hỏi nếu căn hộ chung cư này cho thuê có được không ạ vì cho thuê phải xuất hóa đơn đỏ cho cty.

    Nếu chưa có GCNQSH thì không ra phường công chứng được.Có cách nào khác để cho thuê mà xuất hóa đơn được không LS?

    Cám ơn LS nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #57128   21/07/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Bạn có thể tham khảo Luật Nhà ở và các VBPL liên quan để biết điều kiện giao dịch hợp lệ, còn hóa đơn thì phải xuất rồi. Nếu ở TP.HCM thì phường không chứng được.

    Trân trọng

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #57139   21/07/2010

    thuyanh9_11
    thuyanh9_11

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa LS!

    Em có căn hộ chung cu bay giờ muốn cho cty thuê nhưng chưa có giấy chứng nhận quyền sở hữu căn hộ nên không thể công chứng hợp đồng thuê nhà được.Mà không công chứng được hợp đồng thuê nhà thì bên Thuế ko xuất hóa đơn đỏ.

    Vậy em phải làm như thế nào? có cách nào khác không?

     Mong LS chỉ cách giúp em

    Chào LS

    Thuyle

     
    Báo quản trị |  
  • #57151   21/07/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Đã trả lời theo đường link: http://danluat.thuvienphapluat.vn/Forums/LawyerReplied.aspx?UserID=285494

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #57207   22/07/2010

    thuyanh9_11
    thuyanh9_11

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sao em mo duong Link nay không thấy câu trả lời của LS

    Có thể chỉ dẫn giúp em được không?

    Cam on LS
     
    Báo quản trị |  
  • #57239   22/07/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3386)
    Số điểm: 20587
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Tôi kiểm tra lại thấy vẫn mở được mà. Bạn thử lại lần nữa xem, nếu không được thì có thể áp dụng cách khác là: click vào mục các bài viết của tôi sau đó xem phần trả lời tương ứng với tiêu đề (topic) bạn đã sử dụng để nêu yêu cầu của mình.

    Trân trọng

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com