Quy định về bộ phận y tế trong cơ sở sản xuất kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #560522 15/10/2020

    hiesutran159
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (692)
    Số điểm: 11623
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 756 lần


    Quy định về bộ phận y tế trong cơ sở sản xuất kinh doanh

    Bộ phận y tế trong cơ sở sản xuất, kinh doanh có bắt buộc thành lập hay không?

    Bộ phận y tế trong cơ sở sản xuất - kinh doanh - Ảnh minh họa

    Thực tế có những cơ sở sản xuất kinh doanh quy mô lên đến hàng ngàn lao động, vậy để đảm bảo điều kiện an toàn sức khỏe cho người lao động, bộ phận y tế tại cơ sở được quy định như thế nào?

    Điều 73 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 quy định:

    1. Căn cứ vào quy mô, tính chất lao động, nguy cơ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, điều kiện lao động mà người sử dụng lao động phải bố trí người làm công tác y tế hoặc thành lập bộ phận y tế chịu trách nhiệm chăm sóc và quản lý sức khỏe của người lao động.

    Theo đó, người sử dụng lao động tại các cơ sở sản xuất, kinh doanh có nghĩa vụ tổ bố trí người làm công tác y tế hoặc thành lập bộ phận y tế (phòng y tế) tại cơ sở tùy vào quy mô và tính chất lao động.

    Dựa theo tính chất và quy mô lao động, Điều 73 Nghị định 39/2016/NĐ-CP quy định như sau:

     + Đối với những cơ sở sản xuất, kinh doanh trong các lĩnh vực, ngành nghề chế biến, bảo quản thủy sản và các sản phẩm từ thủy sản, khai khoáng, sản xuất sản phẩm dệt, may, da, giày, sản xuất than cốc, sản xuất hóa chất, sản xuất sản phẩm từ cao su và plastic, tái chế phế liệu, vệ sinh môi trường, sản xuất kim loại, đóng và sửa chữa tàu biển, sản xuất vật liệu xây dựng:

    Quy mô cơ sở

     Nghĩa vụ bố trí, thành lập của chủ cơ sở

    Cơ sở sản xuất, kinh doanh sử dụng dưới 300 người lao động

    Ít nhất 01 người làm công tác y tế có trình độ trung cấp;

    Cơ sở sản xuất, kinh doanh sử dụng từ 300 đến dưới 500 người lao động

    Ít nhất 01 bác sĩ/y sĩ và 01 người làm công tác y tế có trình độ trung cấp;

    Cơ sở sản xuất, kinh doanh sử dụng từ 500 đến dưới 1.000 người lao động

    Ít nhất 01 bác sĩ và mỗi ca làm việc phải có 01 người làm công tác y tế có trình độ trung cấp;

    Cơ sở sản xuất, kinh doanh sử dụng từ 1.000 lao động trở lên

    Thành lập cơ sở y tế theo hình thức tổ chức phù hợp quy định của pháp luật về khám bệnh, chữa bệnh.


    + Đối với các cơ sở sản xuất, kinh doanh hoạt động trong các lĩnh vực, ngành nghề khác với lĩnh vực, ngành nghề khác:

    Quy mô cơ sở

     Nghĩa vụ bố trí, thành lập của chủ cơ sở

    Cơ sở sản xuất, kinh doanh sử dụng dưới 500 người lao động

    Ít nhất 01 người làm công tác y tế trình độ trung cấp;

    Cơ sở sản xuất, kinh doanh sử dụng từ 500 đến dưới 1.000 người lao động

    Ít nhất 01 y sỹ và 01 người làm công tác y tế trình độ trung cấp;

    Cơ sở sản xuất, kinh doanh sử dụng trên 1.000 người lao động

    01 bác sỹ và 1 người làm công tác y tế khác.

     

    Cập nhật bởi hiesutran159 ngày 15/10/2020 05:44:26 CH
     
    4192 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560532   15/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 123 lần


    Đồng ý với bài viết của tác giả, ngoài ra mình bổ sung thêm trường hợp thành lập tổ chức y tế. Trong trường hợp cơ sở không bố trí được người làm công tác y tế hoặc không thành lập được bộ phận y tế theo quy định thì doanh nghiệp phải có hợp đồng với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đủ năng lực theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế để thực hiện các nhiệm vụ chăm sóc sức khỏe người lao động. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    hiesutran159 (15/10/2020)
  • #587541   11/07/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1988)
    Số điểm: 14314
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 317 lần


    Quy định về bộ phận y tế trong cơ sở sản xuất kinh doanh

    Như vậy theo Điều 37 Nghị định 39/2016/NĐ-CP hướng dẫn Luật An toàn, vệ sinh lao động thì doanh nghiệp bắt buộc phải tổ chức bộ phận y tế và đảm bảo về số lượng cũng như trình độ tùy theo quy mô của đơn vị. Trong trường hợp không đảm bảo được người làm công tác y tế hoặc không thành lập được bộ phận y tế thì phải tiến hành ký hợp đồng với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đủ năng lực.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    AkaliaNT (11/03/2024)
  • #609242   11/03/2024

    AkaliaNT
    AkaliaNT

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:11/03/2024
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    có quy định nào về số lượng giường bệnh tại phòng y tế không bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #610541   12/04/2024

    phucpham2205
    phucpham2205
    Top 200
    Lớp 6

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:31/01/2024
    Tổng số bài viết (479)
    Số điểm: 8374
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 175 lần
    SMod

    Dạ chào Anh/chị !

    Pháp luật hiện hành không có quy định về số lượng giường bệnh tại phòng y tế trong cơ sở kinh doanh, sản xuất. Mà chỉ có quy định về người làm công tác y tế hoặc Y/Bác sĩ như nội dung của bài viết trên thôi nhé ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #587547   11/07/2022

    maithuan415
    maithuan415
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (561)
    Số điểm: 5031
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 60 lần


    Quy định về bộ phận y tế trong cơ sở sản xuất kinh doanh

    Cảm ơn bài viết của bạn rất hay. Căn cứ vào quy mô, tính chất lao động, nguy cơ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, điều kiện lao động mà doanh nghiệp phải bố trí người làm công tác y tế hoặc thành lập bộ phận y tế chịu trách nhiệm chăm sóc và quản lý sức khỏe của nhân viên.

     

     

     
    Báo quản trị |