'Quan hệ' với người yêu dưới 16 tuổi sẽ bị xử lý hình sự ra sao

Chủ đề   RSS   
  • #196518 26/06/2012

    darren1210

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    'Quan hệ' với người yêu dưới 16 tuổi sẽ bị xử lý hình sự ra sao

    Em muốn hỏi các luật sư  em có người yêu   đã quan hệ với cô ấy, nhưng cô ấy mới 15t...cô ấy tự nguyện.như vậy nếu bị Công an phát hiện khi  đang quan hệ em sẽ  xử lý ra sao?

     
    8880 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #196560   26/06/2012

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1258 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Như bạn kể thì nếu bạn đã đủ 18 tuổi trở lên, ít nhất cũng có thể bị áp dụng theo Điều 115 Bộ luật hình sự như trích dẫn dưới đây:

    Điều 115.  Tội giao cấu với trẻ em  

    1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

    2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Phạm tội nhiều lần;

    b) Đối với nhiều người;

    c) Có tính chất loạn luân;

    d) Làm nạn nhân có thai;

    đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

    Như vậy, nếu bạn chưa thành niên thì không sao nhưng nếu đã thành niên và bị xử lý thì tùy thuộc vào việc tiếp nhận, thụ lý và điều tra của cơ quan có thẩm quyền.

    Trân trọng!

     

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #196581   26/06/2012

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4957)
    Số điểm: 28005
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1841 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với thông tin bạn cung cấp luật sư lấy làm tiếc khi phải thông báo với bạn là hành vi của bạn nếu bị tố cáo, bị truy tố bạn có thể phải chịu trách nhiệm hình sự về một trong các tội sau:

    Hiếp dâm trẻ em theo quy định tại điều 113 Bộ luật hình sự "Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ mười ba tuổi đến dưới mười sáu tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm".

    Tội giao cấu với trẻ em điều 115 Bộ luật hình sự  "Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ mười ba tuổi đến dưới mười sáu tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm".

    Do thông tin bạn cung cấp chưa rõ ràng về độ tuổi của bạn nên bạn căn cứ các quy định trên để xem trường hợp xấu bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội nào nhé.

    Tốt nhất bạn cần phải giữ mối quan hệ này tránh việc có mâu thuẫn, nếu có mâu thuẫn giữa hai người thì khả năng bạn gái bạn tố cáo bạn thì sẽ phiền phúc cho bạn nhiều đấy.

     

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #197212   28/06/2012

    darren1210
    darren1210

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    dạ vậy nếu em dùng bao cao su khi quan hệ với cô ấy,nếu gia đình cô ấy muốn thưa kiện thì em co bị đi tù không ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #197358   28/06/2012

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1258 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    "Đã quan hệ" trong trường hợp này là cơ sở để có thể bị xử lý hình sự, không liên quan đến việc dùng bao cao su hay không. Mục đích chính của việc dùng bao cao su là ngừa thai và ngừa bệnh.

    Trân trọng!

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com