Phòng vệ gây thương tích, tôi phải chịu trách nhiệm hình sự ra sao?

Chủ đề   RSS   
  • #561986 01/11/2020

    Nongcaohieu

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Phòng vệ gây thương tích, tôi phải chịu trách nhiệm hình sự ra sao?

    Ngày 14/10/2020, chiều hôm đó lúc 2h45 phút tôi bị người một người tên là x túm lấy cổ áo đánh tôi. Khi thoát được tôi đã chạy vào nhà.

    Lần 2 thấy người x đi ra khỏi nhà có mang theo vũ khí là một cây gỗ dài 1.5m chạy tới chỗ tôi đang ngồi , tôi cũng chụp cho mình một cây tre dài 1.5m để tự vệ .Nhưng không có xô xát qua lại.

    Lần 3 lúc tôi đang đi ra đường thì người đàn ông tên là X lại mang theo cây sât dài 2m ra để đánh tôi. Nhưng tôi bỏ chạy 2 người con của tôi thấy thế nên chạy ra để cản người tên X lại nhưng bị người tên X đánh. Đứa con lớn bị đánh 2 cây, 1 cây thì cháu dùng cây cầm trên tay đỡ được. Cây kia thì cháu nhảy xuống mương nên né được.

    Rồi người đàn ông tên X lại quay sang đánh người con thứ 2 của tôi. 1 cây vào đầu nhưng né được chỉ bị rách trán vết thương dài tầm 5cm. Một cây vào lưng làm cháu nó té nằm xuống đất tôi thấy thế nên lao vào dùng tay đánh vào đầu và tay của người tên X. Làm người tên X ngã vào rớt cây sắt ra. Người tên X bỏ chạy được tầm 4 bước rồi té ngã.Thấy thế nên tôi vội chụp lấy cây sắt trên đất lấy cán vào cổ của ông X .

    Tôi chỉ hăm doạ chứ không có đánh. Thấy người tên X xin tha tôi cũng bỏ qua, rồi 3 cha con tôi vào nhà. Nhưng ngày hôm sau, lại nghe tin người đó bị gãy một đốt xương tay .

    Mong luật sư gải thích giúp tôi phải chịu trách nhiệm hình sự như thế nào ?

    Cập nhật bởi Nongcaohieu ngày 01/11/2020 07:58:37 PM
     
    2223 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nongcaohieu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561991   01/11/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2126)
    Số điểm: 12085
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1499 lần
    Lawyer

    Trong trường hợp của bạn, nếu bước đầu cơ quan cảnh sát điều tra (CQ CSĐT) xác minh bạn là người gây thương tích bằng việc đánh X bỏ chạy được tầm 4 bước rồi té ngã mà bị gãy tay thì họ sẽ ra quyết định khởi tố vụ án, khởi tố bị can. Trong quá trình CQ CSĐT lấy lời khai bạn cứ trình bày đúng sự thật. Việc chứng minh tội phạm là nghĩa vụ của CQ CSĐT. Tuy nhiên, bạn cũng có thể đưa ra bằng chứng mình vô tội. Nếu bạn xô X té ngã dẫn đến thương tích trên 11% thì hành vi của bạn vi phạm điều 134 Bộ luật hình sự 2015.

    “Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

    ...

     

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

    i) Có tính chất côn đồ;

    …”

    Tuy nhiên, xét về hành vi, hậu quả và mối quan hệ nhân quả thì thấy bạn không trực tiếp gây ra thương tích đối với X nên không phạm tội Cố ý gây thương tích. Bạn có thể bị điều tra về một tội phạm khác (nếu có). Từ đó tòa phúc thẩm đã hủy án sơ thẩm, giao hồ sơ cho cấp sơ thẩm điều tra lại.

    Việc bạn đánh X làm X sợ chạy bị té ngã có thể có hành vi về tội “Vô ý gây thương tích” quy định tại khoản Điều 138 của BLHS là có căn cứ, đúng người, đúng tội, đúng pháp luật.

    Điều 138 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định về Tội vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác như sau:

     

    “1. Người nào vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm….”

    Như vậy, nếu bạn vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% trở lên thì mới áp dụng hình phạt theo quy định trên của Bộ luật Hình sự.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/11/2020) Nongcaohieu (02/11/2020)
  • #562041   02/11/2020

    Dauvantinh
    Dauvantinh

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Cố ý gây thương tích

    Xin chào luật sư:
     
    Tôi tên đâu văn tình sn 1966. Sau đây tôi xin tình bày sự việc mong luật sư giúp đỡ.
     
    Cách đây 15 ngày vào lúc 19h khi tôi đang đi bộ trên đường thì bị một thanh niên sn 1990 quật xe máy ngay trước mặt tôi và anh ta vứt xe dùng mũ bảo hiểm đánh tới tấp nhiều cái vào đầu và mặt làm tôi bất tỉnh may là khi đấy có người thấy và hỏi to nên thanh niên kia mới dừng.ngày lúc đó tôi được người dân thuê tắc xi chở tôi lên bệnh viện 
     
    Khi tỉnh dậy thì đầu tôi đau váng, mặt mũi thì sưng húp,rách 2 bên lông mày khâu 11 mũi và tôi có làm đơn tình báo cơ quan CA và sau khi ra viện tôi được CA đưa đi giám định thương tích là 10%. Vậy đối với trường hợp của tôi khi xuất viện mới giám định sức khỏe thì CQCA đúng hay sai và thanh niên cố ý gây thương tích cho tôi có bị truy tố hình sự không .
     
    Mong luật sư giúp đỡ, tôi xin chân thành cảm ơn luật sư!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dauvantinh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/11/2020)
  • #562068   03/11/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2126)
    Số điểm: 12085
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1499 lần
    Lawyer

    Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn bị người khác dùng mũ bảo hiểm đánh tới tấp nhiều cái vào đầu và mặt được CA đưa đi giám định thương tích là 10%. Hành vi này sẽ bị khởi tố về hình sự nếu có đủ các yếu tố cấu thành tội này.

    Điều 134 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về tội cố ý gây thương tích hoặc hây tổn hại cho sức khỏe của người khác tùy theo tính chất mức độ mà áp dụng các mức phạt khác nhau.

    “Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

    c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

    đ) Có tổ chức;...”

    Theo quy định của pháp luật, về cơ bản, thì hành vi dùng mũ bảo hiểm được coi là hung  khí nguy hiểm đánh bạn cố ý gây thương tích sẽ bị khởi tố hình sự theo khoản 1 Điều 134 nếu mức độ thương tích từ 11% đến 30%. Tuy nhiên, khi thực hiện hành vi gây thương tích mà có một trong các các điều kiện được quy định từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều 134 thì dù mức độ thương tích dưới 11% vẫn có thể bị khởi tố hình sự.

    Như vậy, trong trường hợp này nếu người gây thương tích cho bạn có những dấu hiệu kể trên thì rất có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích theo khoản 1 Điều 134. Hành vi này có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/11/2020) Dauvantinh (03/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.