NSDLĐ có được chi trả lương cho cùng 1 nhân viên qua 2 tài khoản ngân hàng không?

Chủ đề   RSS   
  • #592414 13/10/2022

    NSDLĐ có được chi trả lương cho cùng 1 nhân viên qua 2 tài khoản ngân hàng không?

    Kính thưa luật sư,

    Rất mong luật sư tư vấn giúp em tình huống này.

    Công ty em vừa tuyển được 1 người nước ngoài vào làm việc. Khi trao đổi về hợp đồng, ông yêu cầu công ty phải chuyển lương ông vào 2 tài khoản ngân hàng (1 là tài khoản của ông ở Việt Nam, và 1 là tài khoản của ông nước ngoài). 

    Công ty có thể làm theo yêu cầu của ông được không? Và có quy định nào về việc thanh toán lương vào nhiều tài khoản của người lao động không? Xin tư vấn giúp em trường hợp này để em trao đổi với người lao động ạ.

    Em cảm ơn luật sư rất nhiều.

     
    209 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DADLco vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/10/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #595055   30/11/2022

    NSDLĐ có được chi trả lương cho cùng 1 nhân viên qua 2 tài khoản ngân hàng không?

    Chào bạn, về vấn đề của bạn thì mình có một số ý kiến trao đổi như sau

    Căn cứ khoản 2 Điều 96 BLLĐ 2019 quy định:

    “Điều 96. Hình thức trả lương

    ...

    2. Lương được trả bằng tiền mặt hoặc trả qua tài khoản cá nhân của người lao động được mở tại ngân hàng.

    Trường hợp trả lương qua tài khoản cá nhân của người lao động được mở tại ngân hàng thì người sử dụng lao động phải trả các loại phí liên quan đến việc mở tài khoản và chuyển tiền lương.

    …”

    Đồng thời tại khoản 2 Điều 54 Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định như sau:

    “Điều 54. Hình thức trả lương

    Hình thức trả lương theo Điều 96 của Bộ luật Lao động được quy định cụ thể như sau:

    2. Tiền lương của người lao động theo các hình thức trả lương quy định tại khoản 1 Điều này được trả bằng tiền mặt hoặc trả qua tài khoản cá nhân của người lao động được mở tại ngân hàng. Người sử dụng lao động phải trả các loại phí liên quan đến việc mở tài khoản và chuyển tiền lương khi chọn trả lương qua tài khoản cá nhân của người lao động.”

    Như vậy pháp luật không quy đinh bắt buộc NSDLĐ chỉ trả lương qua 01 tài khoản của NLĐ. Tùy theo thỏa thuận của NSDLĐ và NLĐ có hình thức trả lương qua tài khoản ngân hàng như thế nào.

    Do đó tùy vào thỏa thuận giữ công ty bạn và NLĐ về tài khoản thanh toán lương. Tuy nhiên theo như mình biết thì chuyển khoản qua tài khoản nước ngoài thì cước phí phát sinh cao hơn, vì vậy công ty bạn lưu ý thêm vấn đề này nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dutquynhnhu@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/12/2022)