NLĐ có cần xin cấp lại sổ BHXH khi đổi từ CMND sang CCCD không?

Chủ đề   RSS   
  • #582063 30/03/2022

    NLĐ có cần xin cấp lại sổ BHXH khi đổi từ CMND sang CCCD không?

    Theo Khoản 1 Điều 96 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định sổ BHXH được cấp cho từng NLĐ để theo dõi việc đóng, hưởng các chế độ BHXH và là cơ sở pháp lý để giải quyết các chế độ BHXH cho NLĐ. Do vậy, khi làm mất, bị hỏng hoặc có sự sai sót, thay đổi thông tin ghi nhận trên sổ BHXH, NLĐ phải thực hiện thủ tục xin cấp lại sổ BHXH theo Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH được sửa đổi bổ sung bởi Khoản 31 Điều 1 Quyết định 505/QĐ-BHXH.

    Kể từ ngày 01/01/2016, Luật Căn cước công dân 2014 có hiệu lực và cho phép công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên được cấp thẻ CCCD thay cho giấy CMND. Theo Khoản 2 Điều 38 Luật Căn cước công dân 2014 quy định đối với CMND nào được cấp trước ngày 01/01/2016 thì vẫn có giá trị sử dụng cho đến hết thời hạn theo quy định. Tuy nhiên, nếu công dân có yêu cầu thì cũng được đổi sang thẻ CCCD. Do đó, trên thực tế, sau khi Luật Căn cước công dân có hiệu lực, nhiều công dân Việt Nam đã đổi giấy CMND sang thẻ CCCD dẫn đến việc các thông tin về số CMND, ngày cấp, nơi cấp được ghi nhận trên sổ BHXH bị thay đổi. Tuy nhiên, căn cứ các trường hợp được cấp lại sổ BHXH theo Quyết định 595/QĐ-BHXH và Quyết định 505/QĐ-BHXH nêu trên thì việc thay đổi thông tin về số CMND, ngày cấp, nơi cấp sẽ không thuộc trường hợp được cấp lại sổ BHXH.

    Do đó, Anh/Chị không bắt buộc phải điều chỉnh thông tin này và việc này cũng không làm ảnh hưởng đến các chế độ BHXH mà Anh/Chị được hưởng.

     
    215 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #582069   30/03/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (581)
    Số điểm: 4705
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 82 lần


    NLĐ có cần xin cấp lại sổ BHXH khi đổi từ CMND sang CCCD không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, cơ quan BHXH Việt Nam chỉ thực hiện cấp lại sổ BHXH trong các trường hợp: Mất, hỏng; gộp, thay đổi số sổ; họ tên; ngày tháng năm sinh; người đã hưởng BHXH một lần còn thời gian đóng BH thất nghiệp chưa hưởng mà không cấp lại sổ trong trường thay đổi số CMND. Mặc dù khi người lao động thay đổi thông tin CMND/CCCD không ảnh hưởng đến thủ tục, quyền lợi hưởng bất kỳ chế độ nào về BHXH, nưng  thông tin số CMND là một trong các cách  quản lý đối tượng trong cơ sở dữ liệu vì vậy dù không cần phải cấp lại sổ BHXH nhưng để thống nhất cơ sở dữ liệu trên toàn hệ thống cần điều chỉnh bổ sung số chứng minh thư.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #582072   30/03/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1026)
    Số điểm: 7205
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 139 lần


    NLĐ có cần xin cấp lại sổ BHXH khi đổi từ CMND sang CCCD không?

    Cảm ơn thông tin chia sẻ của bạn. Việc thay đổi chứng minh nhân dân sang căn cước công dân sẽ không làm thay đổi giá trị các giấy tờ, hồ sơ đã được lập theo chứng minh nhân dân trước đó. Ngoài ra hiện căn cước công dân cũng đã tích hợp chip điểm tử có thể kiểm tra, xác minh ngay lập tức việc chứng minh nhân dân và căn cước công dân có phải cùng một người hay không nên không cần thiết phải đổi sổ BHXH,

     

     
    Báo quản trị |  
  • #583046   26/04/2022

    NLĐ có cần xin cấp lại sổ BHXH khi đổi từ CMND sang CCCD không?

    Cám ơn bạn đã thông tin. Ngoài ra mình có thể căn cứ theo Công văn số 2089/VBHN-BHXH như sau:
     
    Theo Điều 27, Công văn số 2089/VBHN-BHXH ngày 26/6/2020 của BHXH Việt Nam quy định cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT trong các trường hợp
     
    1.43 Cấp lại sổ BHXH do mất, hỏng, gộp sổ BHXH
     
    2. Cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH
     
    3. Ghi xác nhận thời gian đóng BHXH cho người tham gia được cộng nối thời gian nhưng không phải đóng BHXH và điều chỉnh làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm trước năm 1995
     
    Với quy định nêu trên không có quy định cấp lại sổ BHXH khi thay đổi CMND.
     
    Như vậy, khi người lao động thay đổi số CMND không phải thực hiện thủ tục cấp lại sổ BHXH. Tuy nhiên, số CMND hay số Căn cước công dân là một trong những tiêu thức quản lý đối tượng của cơ quan BHXH. Chính vì vậy, người lao động nên lập Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS) đề nghị cơ quan BHXH cập nhật, điều chỉnh trong cơ sở dữ liệu.
     
    Bạn có thể nộp tờ khai (Mẫu TK1-TS) cho đơn vị hiện bạn đang làm việc hoăc nộp trực tiếp cho cơ quan BHXH địa phương nơi cư trú nếu bạn đang bảo lưu thời gian đóng BHXH
     
    Báo quản trị |