Nghỉ cách ly vì dịch 21 ngày có bị ảnh hưởng về chế độ thai sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #573623 14/07/2021

    lamvinhhung97

    Sơ sinh

    Vietnam --> Đồng Nai
    Tham gia:14/07/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nghỉ cách ly vì dịch 21 ngày có bị ảnh hưởng về chế độ thai sản không?

    Em làm công ty đã được 2 năm . Và bây giờ em mang bầu đã được gần 7 tháng. Nhưng mùa dịch bệnh này công ty yêu cầu công nhân viên nghỉ cách li 21 Ngày... trường hợp em nghỉ 21 ngày này là trong tháng em chưa làm đủ 14 ngày  nên không được đóng bảo hiểm... như vậy  là thời gian em đóng bảo hiểm trong lúc mang thai đã bị dán đoạn... vậy em có bị ảnh hưởng về chế độ thai sản không ạ ?
     
    958 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamvinhhung97 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/07/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #573636   15/07/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14864)
    Số điểm: 99209
    Cảm ơn: 3437
    Được cảm ơn 5293 lần
    SMod

    Bạn đã có bầu đến tháng thứ 7 thì chắc chắn sẽ nhận được chế độ thai sản, không phải lo lắng.

     
    Báo quản trị |  
  • #574057   29/07/2021

    Bạn đang mang thai ở tháng thứ 7, tương đương với việc đã tham gia BHXH trong khoảng 9 đến 10 tháng trong 12 tháng trước sinh. Nên bạn đã đủ điều kiện hưởng thai sản.

    Tháng 7 này bạn không tham gia BHXH do cách ly y tế thì cũng không sao cả. Sang tháng 8 bạn đi làm đóng lại bình thường. Khoảng cuối tháng 8 hoặc đầu tháng 9 bạn xin nghỉ thai sản là ổn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bnmcazt vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2021)
  • #574922   30/08/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (673)
    Số điểm: 4265
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 81 lần


    Căn cứ Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:
     
    "Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản
    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    ...
    b) Lao động nữ sinh con;
    ...
    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
    ...”
    Theo đó nếu bạn đã đóng từ đủ 6 tháng BHXH trong thời gian 12 tháng trước khi sinh thì bạn đã đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Việc ngưng đóng BHXH tháng 7 không ảnh hưởng đến chế độ thai sản của bạn. 
     
     
    Báo quản trị |  
  • #575320   06/09/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1325)
    Số điểm: 8500
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 186 lần


    Nghỉ cách ly vì dịch 21 ngày có bị ảnh hưởng về chế độ thai sản không?

    Tại Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì để được hưởng chế độ thai sản thì chỉ cần đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con. Không yêu cầu phải đóng liên tiếp. Trường hợp của chị nêu hiện đã đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản rồi.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #575629   23/09/2021

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (617)
    Số điểm: 3850
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 85 lần


    Theo Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản, cụ thể:
     
    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    a) Lao động nữ mang thai;
     
    b) Lao động nữ sinh con;
     
    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
     
    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
     
    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
     
    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
     
    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
     
    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
     
    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này
     
    Theo thông tin chị cung cấp thì hiện chị đang mang thai tháng 7, cách hiểu đơn giản về đóng 12 tháng trước khi sinh con như sau: ví dụ ngày chị dự sinh là tháng 9/2021 thì chị sẽ tính từ khoảng 9/2020 đến 8/2021, trong 12 tháng này chị đóng đủ từ 06 tháng trở lên sẽ được hưởng chế độ thai sản. Do đó, trường hợp của chị đã đủ điều kiện để hưởng chế độ.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/09/2021)