Mốc để tính thời gian báo trước khi NLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng?

Chủ đề   RSS   
  • #556659 31/08/2020

    Mốc để tính thời gian báo trước khi NLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng?

    Chào luật sư, tôi là người lao động có hợp đồng không xác định thời hạn, tôi đã làm việc được 6 năm, nay tôi muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với cơ quan, và đã nộp đơn xin nghỉ việc được 45 ngày, vậy cho hỏi nếu cơ quan tôi xé hoặc giấu đơn nghỉ việc của tôi thì làm sao để đối chất chứng minh tôi nộp đơn được 45 ngày hay không? và mốc 45 ngày được tính từ ngày nào, có bao gồm cả thứ 7, chủ nhật không? 

    xin cám ơn

     
    776 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556866   31/08/2020

    nghuynhminhkhoi
    nghuynhminhkhoi
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2020
    Tổng số bài viết (388)
    Số điểm: 2231
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 21 lần


    Về trường hợp của bạn, mình có ý kiến trao đổi như sau:

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 37 Bộ luật Lao động 2012, trừ trường hợp lao động nữ mang thai có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, thời hạn mà lao động nữ phải báo trước cho người sử dụng lao động tuỳ thuộc vào thời hạn do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định thì các trường hợp khác làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn sẽ có thời hạn báo trước là 45 ngày. Thời gian 45 ngày sẽ tính luôn tất cả các ngày trong tuần bao gồm thứ bảy, chủ nhật.

    Nếu bạn thay đổi ý và không muốn chấm dứt hợp đồng lao động nữa thì bạn có quyền huỷ bỏ việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước khi hết thời hạn báo trước nhưng phải thông báo bằng văn bản và phải doanh nghiệp bên bạn đồng ý. Do đó, bạn chỉ cần thỏa thuận với doanh nghiệp nếu muốn hủy bỏ việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

    Mong rằng những chia sẻ này sẽ giúp ích cho bạn.

    Cập nhật bởi nghuynhminhkhoi ngày 31/08/2020 08:16:07 CH lặp chữ
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nghuynhminhkhoi vì bài viết hữu ích
    mcuocdoi (01/09/2020)
  • #556877   31/08/2020

    mcuocdoi viết:

    Chào luật sư, tôi là người lao động có hợp đồng không xác định thời hạn, tôi đã làm việc được 6 năm, nay tôi muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với cơ quan, và đã nộp đơn xin nghỉ việc được 45 ngày, vậy cho hỏi nếu cơ quan tôi xé hoặc giấu đơn nghỉ việc của tôi thì làm sao để đối chất chứng minh tôi nộp đơn được 45 ngày hay không? và mốc 45 ngày được tính từ ngày nào, có bao gồm cả thứ 7, chủ nhật không? 

    xin cám ơn

    Theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động 2012 thì nếu là hợp đồng không xác định thì bạn cần đảm bảo thông báo trước 45 ngày thôi, không cần phải có lý do nghỉ. Hiện không có quy định về hình thức thực hiện thông báo, đây là do tùy từng công thôi. Trường hợp bạn muốn chắc chắn thì có thể gửi thông báo bằng đường bưu điện hoặc gửi qua mail cho người sử dụng lao động nhé.

    Ngoài ra quy định yêu cầu thông báo trước 45 ngày chứ không phải ngày làm việc, tức là bao gồm cả các ngày nghỉ.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    mcuocdoi (01/09/2020)
  • #582841   20/04/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Mốc để tính thời gian báo trước khi NLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng?

    Tại Bộ luật Lao động 2019 thì thời gian báo trước khi đơn phương đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn là 45 ngày (45 ngày này không phải là ngày làm việc nên bao gồm cả thứ bảy, chủ nhật và ngày lễ anh nhé). Để đảm bảo mình gửi kế toán xác nhận thời điểm nộp đơn, có thể gửi mail hoặc gửi qua đường bưu điện.

     
    Báo quản trị |  
  • #583450   30/04/2022

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Theo Điều 35 Bộ luật lao động 2019 quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động, cụ thể:

    1. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

    a) Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;

    c) Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng;

    d) Đối với một số ngành, nghề, công việc đặc thù thì thời hạn báo trước được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

    ...

    Như vậy, trường hợp người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì phải báo trước cho người sử dụng trước khi nghỉ việc.
    Trên thực thực tế khi người lao động gửi đơn nghỉ việc cho cơ quan/đơn vị thì bạ có thể gửi cho phòng hành chính nhân sự để xác nhận cho mình thời điểm nộp đơn.

    Ngoài ra, người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần báo trước trong trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc theo thỏa thuận, trừ trường hợp quy định tại Điều 29 của Bộ luật này;

    b) Không được trả đủ lương hoặc trả lương không đúng thời hạn, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 97 của Bộ luật này;

    c) Bị người sử dụng lao động ngược đãi, đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự; bị cưỡng bức lao động;

    d) Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc;

    đ) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo quy định tại khoản 1 Điều 138 của Bộ luật này;

    e) Đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 169 của Bộ luật này, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác;

    g) Người sử dụng lao động cung cấp thông tin không trung thực theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Bộ luật này làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng lao động.

    Cập nhật bởi hongphuongtg98 ngày 30/04/2022 04:02:25 CH Sửa form chữ
     
    Báo quản trị |