Miễn thuế nhập khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #274913 12/07/2013

    jksunbui

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Miễn thuế nhập khẩu

    Chào các anh chị,

    Công ty mình đang chuẩn bị ký hợp đồng với một công ty của Singapore để cung cấp thiết bị bếp công nghiệp trên một con tàu du lịch của họ đang đóng tại Việt Nam.

    Công ty này không có đại diện pháp luật tại Việt Nam, và con tàu sau khi đóng xong sẽ được xuất đi Campuchia.

    Thiết bị bên mình cung cấp cho họ là nhập khẩu từ nước ngoài.

    Các anh chị cho mình hỏi như vậy họ có được miễn thuế nhập khẩu không?

    Xin cảm ơn,
     

     
    5506 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #276204   18/07/2013

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4933
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 298 lần


    Chào Bạn,

    Trường hợp của bạn có thể xem là trường hợp  nhật vật tư  để xuất khẩu, quy định tại Điều 15 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu:

    Điều 15. Thời hạn nộp thuế

    1. Thời hạn nộp thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu được quy định như sau:

    a) Đối với hàng hóa xuất khẩu là ba mươi ngày, kể từ ngày đối tượng nộp thuế đăng ký tờ khai hải quan;

    b) Đối với hàng hoá nhập khẩu là hàng tiêu dùng thì phải nộp xong thuế trước khi nhận hàng; trường hợp có bảo lãnh về số tiền thuế phải nộp thì thời hạn nộp thuế là thời hạn bảo lãnh, nhưng không quá ba mươi ngày kể từ ngày đối tượng nộp thuế đăng ký tờ khai hải quan. Trách nhiệm của tổ chức bảo lãnh được thực hiện theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này;

    c) Đối với hàng hóa nhập khẩu là vật tư, nguyên liệu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu thì thời hạn nộp thuế là hai trăm bảy mươi lăm ngày, kể từ ngày đối tượng nộp thuế đăng ký tờ khai hải quan; trường hợp đặc biệt thì thời hạn nộp thuế có thể dài hơn hai trăm bảy mươi lăm ngày phù hợp với chu kỳ sản xuất, dự trữ vật tư, nguyên liệu của doanh nghiệp theo quy định của Chính phủ;

    d) Đối với hàng hóa kinh doanh theo phương thức tạm nhập, tái xuất hoặc tạm xuất, tái nhập là mười lăm ngày, kể từ ngày hết thời hạn tạm nhập, tái xuất hoặc tạm xuất, tái nhập theo quy định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

    Theo quy định tại Điều 19 thì khi xuất khẩu bạn có thể xin làm thủ tục để được hoàn thuế :

    Điều 19. Hoàn thuế

    1. Đối tượng nộp thuế được hoàn thuế trong các trường hợp sau đây:

    a) Hàng hoá nhập khẩu đã nộp thuế nhập khẩu nhưng còn lưu kho, lưu bãi tại cửa khẩu đang chịu sự giám sát của cơ quan hải quan, được tái xuất;

    b) Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu đã nộp thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu nhưng không xuất khẩu, nhập khẩu;

    c) Hàng hóa đã nộp thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu nhưng thực tế xuất khẩu, nhập khẩu ít hơn;

    d) Hàng hóa là nguyên liệu, vật tư nhập khẩu đã nộp thuế nhập khẩu để sản xuất hàng hoá xuất khẩu;

    đ) Hàng hoá tạm nhập, tái xuất hoặc tạm xuất, tái nhập đã nộp thuế nhập khẩu, thuế xuất khẩu, trừ trường hợp được miễn thuế quy định tại khoản 1 Điều 16 của Luật này;

    e) Hàng hoá xuất khẩu đã nộp thuế xuất khẩu nhưng phải tái nhập;

    g) Hàng hoá nhập khẩu đã nộp thuế nhập khẩu nhưng phải tái xuất;

    h) Hàng hoá nhập khẩu là máy móc, thiết bị, dụng cụ, phương tiện vận chuyển của tổ chức, cá nhân được phép tạm nhập, tái xuất để thực hiện dự án đầu tư, thi công xây dựng, lắp đặt công trình, phục vụ sản xuất hoặc mục đích khác đã nộp thuế nhập khẩu.

     

    Thân ái

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_PhamDinhHung vì bài viết hữu ích
    jksunbui (19/07/2013)
  • #276393   19/07/2013

    jksunbui
    jksunbui

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn ý kiến phản hồi của luật sư.

    Thân chào.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Đình Hưng - Đoàn LS TP HCM - Saigon Asia Law.

Văn phòng: 409/14 Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 2, Quận Tân Bình ( TSN Air port).

Số điện thoại: 0938182699.