Lao động nghỉ việc vào tháng 12 có được thưởng tết?

Chủ đề   RSS   
  • #593919 17/11/2022

    nguyenhoaibao12061999
    Top 150
    Lớp 10

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (499)
    Số điểm: 14327
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 435 lần


    Lao động nghỉ việc vào tháng 12 có được thưởng tết?

    Thưởng tết là một đặc thù khuyến khích người lao động (NLĐ) làm việc đúng tiến độ và năng suất cũng như bù đắp công sức cho nhân viên sau khoảng thời gian dài đã cống hiến cho doanh nghiệp.
     
    lao-dong-nghi-viec-vao-thang-12-co-duoc-thuong-tet
     
    Tuy nhiên, vì một lý do nào đó mà NLĐ nghỉ việc vào dịp cuối năm hay cụ thể hợp là vào tháng 12 của năm dương lịch. Thì họ có được doanh nghiệp thưởng tết hay không?
     
    1. Thưởng tết và lương tháng 13 được hiểu thế nào?
     
    Thưởng tết và lương tháng 13 là các khoản tiền mà doanh nghiệp chi trả cho NLĐ vào dịp cuối năm và thường là trước tết nguyên đán sau khi NLĐ đã đáp ứng các điều kiện mà doanh nghiệp đặt ra. Dù vậy bản chất của 02 loại thưởng này là khác nhau nhưng chưa có quy định căn cứ.
     
    - Thưởng tết là khoản tiền mà căn cứ vào kết quả kinh doanh của cả công ty để xét thưởng cho NLĐ.
     
    - Lương tháng 13 là khoản tiền nhằm khuyến khích NLĐ làm việc trong một năm và thường là số tiền thưởng ngang với tháng lương thực nhận của NLĐ và được ghi nhận tại quy chế của doanh nghiệp.
     
    2. Doanh nghiệp có bắt buộc phải thưởng tết?
     
    Hiện nay, theo Điều 104 Bộ luật Lao động 2019 quy định doanh nghiệp thưởng tết cũng như các loại hứa thưởng khác mà không phải là lương chính đối với NLĐ được thực hiện với nguyên tắc như sau:
     
    Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho NLĐ căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của NLĐ.
     
    Quy chế thưởng do doanh nghiệp quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện NLĐ tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện NLĐ tại cơ sở.
     
    Qua đó, có thể thấy thưởng tết không được luật định và quy định cụ thể mà việc thưởng do doanh nghiệp tự quyết định và việc có thưởng hay không thì đây cũng là quyền của doanh nghiệp.
     
    Nếu hợp đồng, quy chế thưởng hoặc thỏa ước lao động ghi rõ sẽ thưởng Tết kể cả khi nhân viên nghỉ việc dịp cuối năm, thì doanh nghiệp buộc phải chi trả thưởng Tết cho NLĐ. Mức thưởng sẽ dựa trên thỏa thuận mà các bên đã ghi nhận.
     
    Trường hợp doanh nghiệp trốn tránh không trả như đã thỏa thuận, người lao động có thể khiếu nại đến Chánh thanh tra Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi doanh nghiệp đặt trụ sở để được giải quyết và đòi lại quyền lợi chính đáng.
     
    Còn nếu tất cả văn bản đã đề cập không ghi rõ có được thưởng tết hay không, NLĐ nên nói chuyện trực tiếp với lãnh đạo và tác động thêm ở phía công đoàn để dễ thương lượng.
     
    3. NLĐ nghỉ việc trước tết có được nhận các khoản thưởng?
     
    Do bản chất của thưởng tết và lương tháng 13 đều dựa trên thỏa thuận và kết quả kinh doanh mà doanh nghiệp tự quy định và thỏa thuận với NLĐ vì thế dù là NLĐ còn hợp đồng hay chấm dứt hợp đồng cũng không có quyền buộc doanh nghiệp phải chi trả cho mình.
     
    Thực tế, đa phần NLĐ đều nhận được lương tháng 13 của mình tùy vào số tháng, năng lực và đáp ứng được các điều kiện của doanh nghiệp thì đều nhận được số tiền tương ứng. 
     
    Đa phần thưởng tết phải vào dịp tháng Giêng của tết âm lịch vì thế NLĐ nghỉ trước tết sẽ không được nhận tiền thưởng tết này. Ngoài ra, các khoản thưởng nêu trên sẽ không phải chịu thuế thu nhập cá nhân và cũng không tính vào số tiền đóng bảo hiểm xã hội.
     
    Như vậy, trong trường hợp mà doanh nghiệp không có thỏa thuận bắt buộc phải thưởng tết hay lương tháng 13 thì NLĐ không có quyền đòi. Trường hợp này cũng áp dụng cho NLĐ nghỉ trước tết, tuy nhiên trường hợp NLĐ có thỏa thuận với doanh nghiệp về các khoản thưởng mà không thực hiện chi trả thì có thể khiếu nại để đòi lại quyền lợi của mình.
     
    574 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    sun_shineeeee (25/11/2022) admin (18/11/2022) ThanhLongLS (17/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594031   21/11/2022

    Lao động nghỉ việc vào tháng 12 có được thưởng tết?

    Bài phân tích có nội dung cần đính chính như sau: Việc nói các khoản thưởng sẽ không chịu thuế TNCH là không chính xác -> Các khoản thưởng của NLĐ trên ngưỡng giảm trừ thuế TNCN sẽ phải chịu thuế TNCN theo mức quy định của Luật thuế TNCN hiện hành.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mxv_com_vn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2022)
  • #594183   25/11/2022

    sun_shineeeee
    sun_shineeeee

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (77)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 18 lần


    Lao động nghỉ việc vào tháng 12 có được thưởng tết?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Bài viết đã nêu được những căn cứ pháp lý hiện hành về tiền thưởng. Tuy nhiên, tôi có 02 điểm không đồng tác giả, cụ thể là:

    Thứ nhất, theo tôi, “thưởng tết” và “lương tháng 13” có bản chất giống nhau, chỉ khác nhau cách gọi. Bản chất của “thưởng tết” và “lương tháng 13” là tiền thưởng theo Khoản 1 Điều 104 Bộ luật Lao động 2019. Cụ thể: Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

    Thứ hai, về quy chế thưởng, theo quy định tại điểm c Khoản 2 Điều 63 Bộ luật Lao động 2019, khi ban hành quy chế thưởng, người sử dụng lao động phải tổ chức đối thoại tại nơi làm việc. Như vậy, về cơ bản, thủ tục ban hành quy chế phưởng phải bao gồm các bước:

    (i) Tham khảo ý kiến tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở (theo Khoản 2 Điều 104 Bộ luật Lao động 2019).

    (ii) Tổ chức đối thoại tại nơi làm việc (theo điểm c Khoản 2 Điều 63 Bộ luật Lao động 2019).

    (iii) Người sử dụng lao động công bố công khi quy chế thưởng tại nơi làm việc (theo Khoản 2 Điều 104 Bộ luật Lao động 2019). 

    Bài viết của tác giả chưa đề cập đến bước số (ii) mà chỉ nêu được bước (i), (iii). 

     
    Báo quản trị |  
  • #594189   25/11/2022

    minhtai99
    minhtai99
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (301)
    Số điểm: 2915
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 92 lần


    Lao động nghỉ việc vào tháng 12 có được thưởng tết?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Nếu ở trong hợp đồng có đề cập đến quy chế thưởng hoặc thỏa ước lao động ghi rõ sẽ thưởng Tết kể cả khi nhân viên nghỉ việc dịp cuối năm, thì doanh nghiệp buộc phải chi trả thưởng Tết cho người lao động. Mức thưởng sẽ dựa trên thỏa thuận mà các bên đã thỏa thuận khi ký hợp đồng với nhau. Trường hợp doanh nghiệp trốn tránh không trả khoản này như đã thỏa thuận thì lúc đó người lao động có thể thực hiện việc khiếu nại đến Chánh thanh tra Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi doanh nghiệp đặt trụ sở để được giải quyết và đòi lại quyền lợi chính đáng cho mình.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhtai99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/11/2022)
  • #594229   26/11/2022

    Lao động nghỉ việc vào tháng 12 có được thưởng tết?

    Cảm ơn bài viết đầy bổ ích của bạn. Vì thưởng tết là khoản tiền thưởng luật không quy định doanh nghiệp bắt buộc phải trả cho người lao động trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Cho nên người lao động sẽ không được yêu cầu doanh nghiệp phải trả khi nghỉ việc vào tháng 12. Khoản tiền thưởng tết là khoản thưởng cho công sức cả năm làm việc của người lao động nên hãy cân nhắc khi nghỉ việc vào dịp cuối năm.

     
    Báo quản trị |  
  • #594369   28/11/2022

    Lao động nghỉ việc vào tháng 12 có được thưởng tết?

    Cám ơn bài viết của tác giả rất hữu ích. Biết được các quy định trên giúp ích rất nhiều cho NLĐ trong công việc, giúp họ nắm bắt được các quyền và nghĩa vụ để không bị thiệt thòi, và NLĐ cũng nên chủ động tìm hiểu chúng để luôn chủ động giải quyết được các vấn đề phát sinh của mình.

     
    Báo quản trị |  
  • #595013   30/11/2022

    danluan123
    danluan123
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (927)
    Số điểm: 6795
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 69 lần


    Lao động nghỉ việc vào tháng 12 có được thưởng tết?

    Cảm ơn bạn về bài viết vô cùng bổ ích. Hiện nay nhiều người lao động vẫn nghĩ rằng mặc nhiên đến tết là sẽ được thưởng. Tuy nhiên, pháp luật hiện hành quy định việc thưởng nói chung và thưởng tết nói riêng sẽ do người sử dụng lao động quyết định. Nếu trong hợp đồng lao động, các quy định, quy chế của công ty có quy định về việc thưởng tết thì sẽ thực hiện theo quy định đó. Một lần nữa cảm ơn bạn rất nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #595105   30/11/2022

    thanhdat.nguyen1404
    thanhdat.nguyen1404
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1650
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    Lao động nghỉ việc vào tháng 12 có được thưởng tết?

    Cảm ơn chia sẻ từ bạn. Trước hết cần phải hiểu rõ khoản tiền thưởng tết bản chất là một khoản khích lệ, động viên, tạo động lực cho người lao động trong công việc. Bản chất của khoản này không phải là một khoản bắt buộc. Do đó, việc quyét định chi trả vào  thời điểm nào và mức thưởng như thế nào là thuộc vào quyết định của người sử dụng lao động. Do đó, việc người lao động nghỉ việc trước thời điểm nghỉ tết thì vẫn có khả năng nhận được khoản thưởng này, nếu công ty chi trả sớm hoặc có quy định khác.

     
    Báo quản trị |