Lấn chiếm hành lang vỉa hè!

Chủ đề   RSS   
  • #99574 28/04/2011

    luistimex

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Lấn chiếm hành lang vỉa hè!

    Xin chào cả nhà!
    Em có 1 vấn đề xin các anh chị chỉ giúp em!

    Cách đây vài tháng, có 1 chủ quán ăn đến thuê lại khu đất đồi diện nhà và tiến hành xây dựng. Trong quá trình xây dựng thì chủ quán đã ngang nhiên lấn chiếm ra ngoài lề đường ( Vỉa hè, hành lang  dành cho người đi bộ) cách lòng đường 1m bằng 1 tường rào rộng 40cm và bao quanh khu đất.
    Sau thời gian 4 tháng hoạt động, tình trạng xa gắn máy để hiên ngang dưới lòng đường, ô tô thì để bít 1/2 con đường chính,... gây mất trật tự an toàn giao thông, ảnh hưởng đến mỹ quan đô thị, hành lang người đi bộ không còn.
         Nay em muốn gửi đơn yêu cầu giải quyết vấn đề này( Giải tỏa các công trình lấn chiếm vỉa hè để xây dựng công trình dân dụng) thì em sẽ làm như thế nào? Gửi đến cơ quan chức năng nào của nhà nước?

    Mong các anh chị luật sư chỉ giúp!!!
    Cập nhật bởi luistimex ngày 28/04/2011 11:55:17 CH
     
    11379 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #99582   29/04/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    Chào bạn!

    Như những gì bạn trình bày thì hành vi trên của chủ quán vi phạm các quy định về an toàn giao thông đường bộ. Hành vi này sẽ bị xử phạt theo quy định tại nghị định 34/2010/ND_CP

    Điều 15. Xử phạt cá nhân, tổ chức có hành vi vi phạm về sử dụng, khai thác trong phạm vi đất dành cho đường bộ

    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Sử dụng, khai thác tạm thời trên đất hành lang an toàn đường bộ vào mục đích canh tác nông nghiệp làm ảnh hưởng đến an toàn công trình và an toàn giao thông;

    b) Trồng cây trong phạm vi đất dành cho đường bộ ở đoạn đường ngoài đô thị làm che khuất tầm nhìn của người điều khiển phương tiện giao thông.

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Xây dựng nhà ở riêng lẻ trái phép trong phạm vi đất dành cho đường bộ ở đoạn đường ngoài đô thị;

    b) Dựng lều quán, công trình tạm thời khác trái phép trong phạm vi đất dành cho đường bộ trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm đ khoản 3, điểm a khoản 5 Điều này.

    3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Đổ, để trái phép vật liệu hoặc chất phế thải trên đất của đường bộ hoặc hành lang an toàn đường bộ ở đoạn đường ngoài đô thị;

    b) Tự ý đào, đắp, san, lấp mặt bằng trong hành lang an toàn đường bộ;

    c) Tự ý gắn vào công trình báo hiệu đường bộ các nội dung không liên quan tới ý nghĩa, mục đích của công trình đường bộ;

    d) Sử dụng trái phép hành lang an toàn đường bộ làm nơi tập kết hoặc trung chuyển hàng hóa, vật liệu xây dựng;

    đ) Buôn bán, dựng lều quán, công trình tạm thời khác trái phép trong khu vực đô thị tại hầm đường bộ, cầu vượt, hầm cho người đi bộ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 5 Điều này.

    4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Xây dựng nhà ở riêng lẻ trái phép trong phạm vi đất dành cho đường bộ ở đoạn đường trong đô thị;

    b) Trồng cây xanh trên đường phố không đúng quy định.

    5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Chiếm dụng đường phố để: kinh doanh dịch vụ ăn uống; bày bán hàng hóa; kinh doanh, buôn bán vật liệu xây dựng; sản xuất, gia công hàng hóa; làm nơi trông, giữ xe; sửa chữa hoặc rửa xe; đặt, treo biển hiệu, biển quảng cáo; làm mái che; thực hiện các hoạt động dịch vụ khác gây cản trở giao thông;

    b) Dựng biển quảng cáo trên đất hành lang an toàn đường bộ không được cơ quan quản lý đường bộ có thẩm quyền đồng ý bằng văn bản;

    c) Mở đường nhánh đấu nối trái phép vào đường chính.

    6. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi xây dựng công trình kiên cố khác trái phép trong phạm vi đất dành cho đường bộ.

    7. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức có hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5 và khoản 6 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây: buộc phải dỡ bỏ các công trình xây dựng, biển quảng cáo, di dời cây trồng trái phép, thu dọn vật liệu, chất phế thải, hàng hóa và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

    Bạn có thể trình bày sự việc trên với UBND tại địa phương để có hướng giải quyết cụ thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #99768   29/04/2011

    luistimex
    luistimex

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh rất nhiều!!!
     
    Báo quản trị |