Khởi kiện đất tranh chấp do cấp sổ đỏ sai

Chủ đề   RSS   
  • #570324 16/04/2021

    nguyetha090191

    Sơ sinh

    Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Khởi kiện đất tranh chấp do cấp sổ đỏ sai

    Hiện nay có một hộ gia đình chuyển từ tỉnh lại châu về 1993,mua 468 m2 đất tại tổ 6 Phường Mương Thanh TP điện biên. sau đó 1994 có bán lại cho một gia đình khác, và 1 hộ 100m2, vậy theo như số đất đã chuyển nhượng thì số còn lại là 68m2.

    Trong quá trình sử dụng gđ ông này có bị khởi kiện năm 2015 do lấn chiếm đất đường 3m bên cạnh ( hiện tại đường bị lấn còn 1m2), hiện tại đất đã được cấp sổ năm 2019 với tổng diện tích 256.3m2, sau đó vào tháng 01/2021 ông này có sang tên cho congái với diện tích 146.3m2, công văn UBTP trả lời đơn kiện với nội dung đất đủ điều kiện cấp sổ đỏ, diện tích tăng thêm là đất khai hoang nên được cấp sổ.

    Hiện nay chúng tôi lại làm đơn yêu cầu xem xét việc cấp sổ, tôi muốn luật sư tư vấn thêm chúng tôi có căn cứ để khởi kiện hay không, chúng tôi xin chân thành cảm ơn !

     
    531 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyetha090191 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570441   20/04/2021

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2127)
    Số điểm: 12090
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1500 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Khoản 3, Điều 106 của Luật Đất đai thì “việc thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp đối với trường hợp quy định tại Điểm d, Khoản 2 Điều này do cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định tại Điều 105 của Luật này quyết định sau khi đã có kết luận của cơ quan thanh tra cùng cấp, văn bản có hiệu lực của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai”.

    Theo Điểm b, Khoản 56, Điều 2 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 6/1/2017 của Chính phủ  sửa đổi, bổ sung một số nghị định quy định chi tiết thi hành Luật Đất đai quy định:

    “Điểm b, Khoản 56 sửa đổi, bổ sung Điểm b và Điểm c, Khoản 4, Điều 87 như sau:

    b) Trường hợp cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phát hiện Giấy chứng nhận đã cấp không đúng quy định của pháp luật về đất đai thì kiểm tra lại, thông báo cho người sử dụng đất biết rõ lý và quyết định thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp không đúng quy định”.

    Khi bạn phát hiện sổ đỏ, sổ hồng được cấp không đúng với quy định của pháp luật thì thực hiện như sau:

    - Gửi văn bản kiến nghị đến cơ quan nhà nước nơi cấp sổ đỏ.

    - Cơ quan chức năng có trách nhiệm kiểm tra, xử lý, xem xét quyết định thu hồi sổ đỏ đã cấp sai quy định

    - Cơ quan thu hồi: Cơ quan cấp sổ đỏ sẽ có trách nhiệm thu hồi theo quy định của pháp luật. 

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/04/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.