Khi nào được sử dụng người lao động cao tuổi?

Chủ đề   RSS   
  • #588835 31/07/2022

    Khi nào được sử dụng người lao động cao tuổi?

    Theo khoản 1 Điều 148 Bộ luật Lao động 2019 quy định người lao động (NLĐ) cao tuổi là người tiếp tục lao động sau độ tuổi nghỉ hưu (được quy định tại khoản 2 Điều 169 Bộ luật này).

    Theo đó, tuổi nghỉ hưu của NLĐ trong điều kiện lao động bình thường được điều chỉnh theo lộ trình cho đến khi đủ 62 tuổi đối với nam vào năm 2028 và đủ 60 tuổi đối với nữ vào năm 2035.

    Lưu ý: Kể từ năm 2021, tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường là đủ 60 tuổi 03 tháng đối với lao động nam và đủ 55 tuổi 04 tháng đối với lao động nữ; sau đó, cứ mỗi năm tăng thêm 03 tháng đối với lao động nam và 04 tháng đối với lao động nữ.

    Bên cạnh đó, pháp luật khuyến khích sử dụng NLĐ cao tuổi làm việc phù hợp với sức khỏe để bảo đảm quyền lao động và sử dụng hiệu quả nguồn nhân lực. Hiện tại khi sử dụng NLĐCT thì các bên có thể thỏa thuận giao kết nhiều lần hợp đồng lao động xác định thời hạn (không bị giới hạn về số lần giao kết hợp đồng lao động xác định thời hạn). Trường hợp NLĐCT đang hưởng lương hưu mà làm việc theo hợp đồng lao động mới thì ngoài quyền lợi đang hưởng theo chế độ hưu trí, người lao động cao tuổi được hưởng tiền lương và các quyền lợi khác theo quy định của pháp luật, hợp đồng lao động (trường hợp này thì sẽ không đóng BHXH mà người sử dụng lao động phải trả một khoản tương đương mức đóng BHXH vào lương cho người lao động).

    Lưu ý: không được sử dụng NLĐCT làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm có ảnh hưởng xấu tới sức khỏe người lao động cao tuổi, trừ trường hợp bảo đảm các điều kiện làm việc an toàn.

     
    164 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huy.tran3089@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588928   31/07/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (402)
    Số điểm: 3459
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 73 lần


    Khi nào được sử dụng người lao động cao tuổi?

    Cám ơn thông tin chia sẻ của tác giả. 

    Ngoài ra, về bảo hiểm xã hội bắt buộc: Tại Khoản 9 Điều 123 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau:“Người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hằng tháng mà đang giao kết hợp đồng lao động thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc”. Theo đó, người lao động cao tuổi đủ điều kiện hưởng lương hưu hàng tháng mà vẫn tiếp tục làm việc thì người sử dụng lao động sẽ không phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho người lao động này.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #589081   31/07/2022

    Khi nào được sử dụng người lao động cao tuổi?

    Cảm ơn thông tin hữu ích mà tác giả chia sẻ. Mình xin phép bổ xung một số thông tin như sau:

    - Về thười gian làm việc của người cao tuổi, khoản 2 Điều 148 Bộ luật Lao động 2019 quy định:

    Người lao động cao tuổi có quyền thỏa thuận với người sử dụng lao động về việc rút ngắn thời giờ làm việc hằng ngày hoặc áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian.

    Theo đó, người lao động cao tuổi và người sử dụng lao động có thể thỏa thuận chọn rút ngắn thời gian làm việc hoặc áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian. Như vậy, so với người lao động thông thường, người lao động cao tuổi sẽ được làm việc trong thời gian ngắn hơn.

    Bên cạnh đó, khoản 3 Điều 148 Bộ luật Lao động 2019 cũng khuyến khích sử dụng người lao động cao tuổi làm việc phù hợp với sức khỏe để bảo đảm quyền lao động và sử dụng hiệu quả nguồn nhân lực.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranquanghung651999@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2022)