Hủy hôn trước khi cưới có phải bồi thường thiệt hại gì không?

Chủ đề   RSS   
  • #563196 23/11/2020

    trinhthanhgioi

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hủy hôn trước khi cưới có phải bồi thường thiệt hại gì không?

    Hủy hôn trước khi cưới có phải bồi thường thiệt hại

    Chào luật sư! Em đã làm đám hỏi với bạn gái và đã làm giấy kết hôn rồi. Nay em thấy 2 đứa không hợp nhau (hay cải nhau mà bạn gái e và gia đình nhà gái chỉ đổ lỗi do em) nên e hủy hôn, như vậy e có bồi thường gì cho nhà gái không ạ?

    - Đám hỏi nhà e cho cô dâu 7 chỉ vàng và 10 triệu đồng nay hủy hôn thì làm như thế nào ạ? 

    - Phần bên nhà em thì cha mẹ chưa cho em bất cứ thứ gì ạ.

    - Còn về việc sống chung thì 2 đứa em đã sống chung như vợ chồng rồi ạ, nay hủy hôn mà không cưới thì e có chịu trách nhiệm gì khác không ạ?

    Em cảm ơn luật sư nhiều ạ!

     
    4683 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trinhthanhgioi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #564315   02/12/2020

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 20497
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1244 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Các bạn đã đăng ký kết hôn thì trước pháp luật các bạn đã là vợ chồng rồi, không phụ thuộc vào việc tổ chức đám cưới của hai bạn hay hai gia đình. 

    Bạn muốn hủy hôn thì chỉ tòa án mới có thẩm quyền giải quyết (gọi là vụ án ly hôn). Theo thông tin bạn nêu, các bên đã có thiệt hại gì đâu mà đòi bồi thường. Riêng tiền và vàng đã cho (cô dâu) thì thuộc về người được cho, trừ khi hai bên có thỏa thuận khác hoặc điều kiện cụ thể trước khi cho.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2020)
  • #564345   02/12/2020

    hiesutran159
    hiesutran159
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (635)
    Số điểm: 9082
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 711 lần


    trinhthanhgioi viết:

    Chào luật sư! Em đã làm đám hỏi với bạn gái và đã làm giấy kết hôn rồi. Nay em thấy 2 đứa không hợp nhau (hay cải nhau mà bạn gái e và gia đình nhà gái chỉ đổ lỗi do em) nên e hủy hôn, như vậy e có bồi thường gì cho nhà gái không ạ?

    - (2) Đám hỏi nhà e cho cô dâu 7 chỉ vàng và 10 triệu đồng nay hủy hôn thì làm như thế nào ạ? 

    - Phần bên nhà em thì cha mẹ chưa cho em bất cứ thứ gì ạ.

    - Còn về việc sống chung thì 2 đứa em đã sống chung như vợ chồng rồi ạ, nay (1) hủy hôn mà không cưới thì e có chịu trách nhiệm gì khác không ạ?

    Em cảm ơn luật sư nhiều ạ!

    Chào bạn, thắc mắc của bạn đã đánh số và xin giải đáp như sau:

    Thứ nhất, quan hệ giữa bạn và vợ không còn là quan hệ giữa cá nhân với cá nhân

    Như bạn trình bày, bạn và vợ đã có Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn, về mặt pháp lý, Luật hôn nhân và gia đinh 2014 có quy định:

    "Điều 9. Đăng ký kết hôn

    1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

    Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

    2. Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn."

    Theo đó, khi có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn, quan hệ tài sản của hai bạn sẽ phải áp dụng những nguyên tắc về tài sản chung, tài sản riêng được quy định tại Luật này.

    Việc bạn không làm đám cưới không bị pháp luật điều chỉnh, xử lý, tuy nhiên kể từ khi có Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn, các quyền, nghĩa vụ của bạn trong các quan hệ như chuyển nhượng đất đai, hoặc các tài sản khác hình thành trong thời kỳ hôn nhân đều cần phải có sự tham gia của cả hai bạn, lúc này nếu không có xác nhận của vợ bạn, việc giao dịch sẽ gặp phải rất nhiều khó khăn.

    Trường hợp bạn muốn chấm dứt quan hệ với người này, bạn phải làm thủ tục Ly hôn theo quy định tại Mục 1 Chương IV Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

    Thứ hai, tài sản mà gia đình bạn trao cho bên nhà vợ

    Trước tiên bạn có thể tham khảo bài viết sau:

    >>> Hủy hôn: Có đòi lại được tài sản?

    Tuy nhiên, trong trường hợp này, nếu xét việc tặng cho tài sản của gia đình bạn với điều kiện là "hai bên tiến tới hôn nhân", mà hai bạn đã đăng ký kết hôn rồi, nghĩa là điều kiện tặng cho đã đạt và bạn không có quyền đòi lại tài sản.

    (Điều 462 Bộ luật dân sự 2015)

    Mặt khác, vì không tồn tại một thỏa thuận rõ ràng nào biến quan hệ  giữa "giao sính lễ" và "tổ chức lễ cưới" trở thành một hợp đồng nên cũng không thể khởi kiện đòi tài sản trong trường hợp này.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2020) dinhthanhlong (14/12/2020) KhaianhBT (04/12/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com