Hợp đồng mua bán đất có hiệu lực từ thời điểm nào?

Chủ đề   RSS   
  • #570339 16/04/2021

    vankhanhnhu
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (445)
    Số điểm: 8732
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 530 lần


    Hợp đồng mua bán đất có hiệu lực từ thời điểm nào?

    Hợp đồng mua bán QSDĐ - Minh họa

    Hợp đồng mua bán đất đai, hay chính xác hơn là hợp đồng mua bán quyền sử dụng đất là loại hợp đồng không còn xa lạ với chúng ta, tuy nhiên nhiều người dân vẫn chưa thực sự hiểu rõ hiệu lực của loại hợp đồng này dẫn đến phát sinh những tranh chấp không đáng có. Mời xem bài viết để tìm câu trả lời!

    Theo quy định tại Bộ luật dân sự 2015, cụ thể tại Điều 117, bất kỳ giao dịch dân sự nào cũng cần những điều kiện dưới đây để phát sinh hiệu lực:

    “1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;

    b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;

    c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

    2. Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định”

    Theo quy định tại Khoản 2 đều luật trên, cần tìm hiểu trong quy định của Luật đất đai về hình thức của loại hợp đồng này. Nội dung Điểm a Khoản 3 Điều 167 Luật này như sau:

    “a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này”

    Từ đó, có thể thấy rằng hình thức bắt buộc của hợp đồng giao dịch trong lĩnh vực đất đai phải là phải hợp đồng bằng văn bản công chứng hoặc chứng thực, trừ những trường hợp một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản.

    Tiếp theo, Khoản 1 Điều 5 Luật công chứng 2014 có quy định:

    “Văn bản công chứng có hiệu lực kể từ ngày được công chứng viên ký và đóng dấu của tổ chức hành nghề công chứng.”

    Như vậy kể từ khi được công chứng viên ký đóng dấu đỏ, hợp đồng mua bán đất sẽ có hiệu lực!

     
    3995 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    vtco (23/09/2021) admin (17/04/2021) ThanhLongLS (16/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570462   20/04/2021

    Lại nói bậy nữa rồi, hđcnqsdđ có hiệu lực kể từ ngày đăng bạ, chưa cập nhật vào SĐC thì chưa được NN công nhận việc đổi chủ nhá.

    Với các tài sản phải đăng ký QSD, QSH thì NN luôn ở thế trên, chưa hoàn thành đăng ký thì chưa công nhận.

    Lại nhầm lẫn giữa công chứng, chứng thực với đăng bạ rồi.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hunghtk1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/04/2021) Wip (21/04/2021)
  • #575346   08/09/2021

    xautraidatinh
    xautraidatinh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2012
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 8 lần


    "Lại nói bậy nữa rồi, hđcnqsdđ có hiệu lực kể từ ngày đăng bạ, chưa cập nhật vào SĐC thì chưa được NN công nhận việc đổi chủ nhá. Với các tài sản phải đăng ký QSD, QSH thì NN luôn ở thế trên, chưa hoàn thành đăng ký thì chưa công nhận."

    Mình thấy bạn mới là người nhầm, Hiệu lực của Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất kể từ thời điểm ký, công chứng, còn thời điểm ghi nhận trên giấy chứng nhận là thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất, 

    nó giống như bạn phân biệt hiệu lực của văn bản và hiệu lực thi hành vậy

    HÃY SỐNG VÀ LÀM VIỆC THEO HIẾN PHÁP VÀ PHÁP LUẬT

    tri thức được hình thành trong tĩnh lặng,tính cách được tạo nên từ bão táp

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xautraidatinh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/09/2021)
  • #576568   29/10/2021

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1355)
    Số điểm: 10622
    Cảm ơn: 178
    Được cảm ơn 1119 lần
    Moderator

    Hợp đồng mua bán đất có hiệu lực từ thời điểm nào?

    Tôi góp ý với bạn khi viết về vấn đề pháp lý nên sử dụng đúng thuật ngữ pháp lý và tên gọi riêng của Hợp đồng. Thực tế không có "hợp đồng mua bán đất", bởi pháp luật Việt Nam không công nhận quyền tư hữu đối với đất. Người dân chỉ có quyền sử dụng đất nên gọi là "hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất".

    Về hiệu lực của Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, bạn đã viện dẫn nhiều căn cứ pháp luật nhưng lại thiếu một căn cứ pháp luật rất quan trọng được Tòa án áp dụng khi giải quyết yêu cầu về hiệu lực của Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Đó là khoản 3 điều 188 Luật đất đai 2013 qui định "Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính."

    Ngắn gọn là có sự mâu thuẫn giữa khoản 1 điều 5 Luật công chứng và khoản 3 điều 188 Luật đất đai về thời điểm có hiệu lực của hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất nhưng khoản 3 điều 188 Luật đất đai được Tòa án áp dụng để giải quyết vấn đề hiệu lực của Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

    Trân trọng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/10/2021)
  • #583711   30/04/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 2560
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 9 lần


    Hợp đồng mua bán đất có hiệu lực từ thời điểm nào?

    Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ thông tin vô cùng hữu ích này.

    Xác định thời điểm hợp đồng mua bán nhà đất có hiệu lực rất quan trọng, đặc biệt là khi phát sinh tranh chấp. Như vậy, việc xác định đúng thời điểm hợp đồng có hiệu lực sẽ giúp đảm bảo công bằng trong việc giải quyết tranh chấp phát sinh.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #584432   29/05/2022

    banhquecute
    banhquecute

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 400
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Hợp đồng mua bán đất có hiệu lực từ thời điểm nào?

    Cảm ơn những thông tin mà bạn đã chia sẻ. Hy vọng là mọi người sẽ nắm được thông tin là Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần phải được công chứng hoặc chứng thực để đảm bảo Hợp đồng này có giá trị pháp lý, tránh các tranh chấp về sau.

     
    Báo quản trị |  
  • #585347   15/06/2022

    tueminhhtd1102
    tueminhhtd1102

    Female
    Sơ sinh

    Vietnam --> Nghệ An
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 8 lần


    Hợp đồng mua bán đất có hiệu lực từ thời điểm nào?

    1. Gọi hợp đồng mua bán đất là sai, chính xác là hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Theo điều 4, luật đất đai 2013 thì đất đai thuộc quyền sở hữu của nhà nước, Nhà nước trao quyền sử dụng đất cho người sử dụng đất. Vì vậy tất cả các giao dịch mua bán, tặng cho, thừa kế, thế chấp.... chỉ được thực hiện trên quyền sử dụng đất.

    2. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất chỉ có hiệu lực khi việc chuyển nhượng được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền Đăng ký đất đai theo quy định tại khoản 4 điều 95 Luật đất đai năm 2013. 

    Việc văn phòng công chứng xác nhận vào hợp đồng công chứng chỉ đóng vai trò xác nhận tính hợp pháp đối với giao dịch mua bán quyền sử dụng đất đó.

    Khi thực hiện các giao dịch hoặc hành vi liên quan đến đất và quyền sử dụng đất thì ngoài tuân thủ các quy định chung của Luật dân sự còn phải tuân thủ các quy định cụ thể của pháp luật đất đai hiện hành.

    Trên đây là ý kiến của em. Các anh chị tham khảo và góp ý ạ.

    Em cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tueminhhtd1102 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/06/2022)
  • #585876   26/06/2022

    maithuan415
    maithuan415
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (149)
    Số điểm: 1015
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 11 lần


    Hợp đồng mua bán đất có hiệu lực từ thời điểm nào?

    Cảm ơn bài viết của ban rất hữu ích. Đem đến nhiều thông tin bổ ích cho mình. Như vậy, Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng mua bán đất được hiểu là thời điểm phát sinh quyền, nghĩa vụ của các bên mua bán, chuyển nhượng đất, do đó việc xác định thời điểm có hiệu lực của hợp đồng rất quan trọng nhất là khi xảy ra tranh chấp.

     
    Báo quản trị |  
  • #587193   30/06/2022

    chaann
    chaann

    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:08/06/2022
    Tổng số bài viết (102)
    Số điểm: 645
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn những chia sẻ của bạn về hiệu lực của hợp đồng mua bán đất. Hợp đồng mua bán đất là giao dịch dân sự được xác lập bằng hợp đồng giữa bên bán và bên mua.  Việc xác định hiệu lực của hợp đồng là thời điểm làm phát sinh quyền và nghĩa vụ các bên do đó, khi xảy ra tranh chấp thì đây cũng là yếu tố giúp xác định thời hạn hợp đồng và trách nhiệm phải chịu của các bên.

     
    Báo quản trị |