Hỏi về tiền lương làm theo hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #593998 20/11/2022

    Osakhoa

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:09/11/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Hỏi về tiền lương làm theo hợp đồng

    Chào luật sư, tôi muốn hỏi. Tôi ký HĐLĐ ở công ty. Lương của tôi dựa trên số giờ tôi làm được (17.000/giờ) và tiền thưởng của tôi dựa trên mức doanh thu của công ty. Tôi muốn hỏi tiền thưởng của tôi có được coi giống như là tiền lương không và nếu như vậy có vi phạm về mức lương tối thiểu vùng theo quy định của pháp luật hay không? Xin cảm ơn.

     

     
    107 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Osakhoa vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594410   28/11/2022

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 1815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Hỏi về tiền lương làm theo hợp đồng

    Căn cứ Điều 90 Bộ luật Lao động 2019, tiền lương là số tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động theo thỏa thuận để thực hiện công việc, bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác. Mức lương theo công việc hoặc chức danh không được thấp hơn mức lương tối thiểu.

    Đối với tiền thưởng thì được quy định tại Điều 104 Bộ luật này, cụ thể:

    1. Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

    2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

    Dựa vào các quy định trên, có thể thấy tiền lương và tiền thưởng thì không giống nhau, tiền thưởng sẽ tùy thuộc vào quy chế riêng của mỗi doanh nghiệp, doanh nghiệp có thể thưởng cho người lao động hoặc không, còn tiền lương thì phải thực hiện theo quy định của pháp luật, mức lương không được thấp hơn mức lương tối thiểu.

    Theo đó, tại Điều 3 Nghị định 38/2022/NĐ-CP nêu rõ:

    Điều 3. Mức lương tối thiểu

    1. Quy định mức lương tối thiểu tháng và mức lương tối thiểu giờ đối với người lao động làm việc cho người sử dụng lao động theo vùng như sau:

    Vùng

    Mức lương tối thiểu tháng

    (Đơn vị: đồng/tháng)

    Mức lương tối thiểu giờ

    (Đơn vị: đồng/giờ)

    Vùng I

    4.680.000

    22.500

    Vùng II

    4.160.000

    20.000

    Vùng III

    3.640.000

    17.500

    Vùng IV

    3.250.000

    15.600

    2. Danh mục địa bàn vùng I, vùng II, vùng III, vùng IV được quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.

    3. Việc áp dụng địa bàn vùng được xác định theo nơi hoạt động của người sử dụng lao động như sau:

    a) Người sử dụng lao động hoạt động trên địa bàn thuộc vùng nào thì áp dụng mức lương tối thiểu quy định đối với địa bàn đó.

    b) Người sử dụng lao động có đơn vị, chi nhánh hoạt động trên các địa bàn có mức lương tối thiểu khác nhau thì đơn vị, chi nhánh hoạt động ở địa bàn nào, áp dụng mức lương tối thiểu quy định đối với địa bàn đó.

    c) Người sử dụng lao động hoạt động trong khu công nghiệp, khu chế xuất nằm trên các địa bàn có mức lương tối thiểu khác nhau thì áp dụng theo địa bàn có mức lương tối thiểu cao nhất.

    d) Người sử dụng lao động hoạt động trên địa bàn có sự thay đổi tên hoặc chia tách thì tạm thời áp dụng mức lương tối thiểu quy định đối với địa bàn trước khi thay đổi tên hoặc chia tách cho đến khi Chính phủ có quy định mới.

    đ) Người sử dụng lao động hoạt động trên địa bàn được thành lập mới từ một địa bàn hoặc nhiều địa bàn có mức lương tối thiểu khác nhau thì áp dụng mức lương tối thiểu theo địa bàn có mức lương tối thiểu cao nhất.

    e) Người sử dụng lao động hoạt động trên địa bàn là thành phố trực thuộc tỉnh được thành lập mới từ một địa bàn hoặc nhiều địa bàn thuộc vùng IV thì áp dụng mức lương tối thiểu quy định đối với địa bàn thành phố trực thuộc tỉnh còn lại tại khoản 3 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.

    Như vậy, Anh cần xác định là nơi mình làm việc thì thuộc vùng nào, từ đó mới có thể xem xét mức lương của mình liệu đã phù hợp với quy định của pháp luật như trên hay chưa Anh nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn banhquecute vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)