HỎI VỀ THUẾ NHẬP KHẨU

Chủ đề   RSS   
  • #276901 22/07/2013

    HỎI VỀ THUẾ NHẬP KHẨU

    Chào Thư viện pháp luật !

    Em có môt  câu hỏi mong nhận được sự tư vấn của luật sư :

    Công ty em có nhập khẩu 1 phần mềm, nhưng phần mềm này được chứa trong USB. Sau khi nhập khẩu, công ty em bán phần mềm này, chứ không dùng. Vậy, theo luật hiện hành thì thuế nhập khẩu, VAT cho phần mềm như thế nào?

    Em mong sớm nhận được câu trả lời của thư viện pháp luật.

    Em xin cảm ơn !

     
    5344 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #277319   24/07/2013

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4933
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 298 lần


    Chào bạn,

    Theo Thông tư số 156/2011/TT-BTC ngày 14/11/2011 của Bộ Tài chính, các sản phẩm phần mềm không có tên trong Danh mục AHTN 2012 nên không có trong Danh mục hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam ban hành kèm theo Thông tư này.

    Theo quy định hiện hành, nếu phần mềm nhập khẩu dưới dạng là hàng hoá nhập khẩu có chứa phần mềm thì được phân loại và tính thuế theo mã số và thuế suất của phương tiện chứa phần mềm. Trường hợp phần mềm được nhập khẩu qua hệ thống mạng internet (không có vật chứa đựng, không phải là động sản có mã số và tên gọi theo quy định của pháp luật) thì căn cứ khoản 2 Điều 4 và Điều 15 Luật Hải quan, cơ quan hải quan không có cơ sở để kiểm tra, giám sát và tính thuế nhập khẩu.

    Tuy nhiên, hoạt động mua bán phần mềm (cả trong nước và với nước ngoài) thuộc đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng (10%), thuế thu nhập và phải nộp thuế theo quy định.

    Thân ái.

    Cập nhật bởi LS_PhamDinhHung ngày 24/07/2013 08:36:56 SA

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Đình Hưng - Đoàn LS TP HCM - Saigon Asia Law.

Văn phòng: 409/14 Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 2, Quận Tân Bình ( TSN Air port).

Số điện thoại: 0938182699.