Hỏi về BHXH cho NLĐ?

Chủ đề   RSS   
  • #570433 20/04/2021

    Hỏi về BHXH cho NLĐ?

    Chào TVPL, Mình đang thắc mắc về vấn đề tham gia BHXH cho NLĐ đối với HĐ xác định từ đủ 01 tháng đến dưới 3 tháng. Theo mình hiểu là NLĐ phải làm việc đủ 1 tháng & từ tháng thứ 2 thì NSDLD mới đóng BH cho NLĐ đúng ko? Vui lòng tư vấn giúp.

     
    567 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BQLDABM vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570450   20/04/2021

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (821)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:
     
    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
     
    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;
     
    c) Cán bộ, công chức, viên chức;
     
    d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;
     
    đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;
     
    ....
     
    Căn cứ quy định trên thì người làm việc theo hợp đồng lao động có từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng sẽ có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018. Do đó, nếu ký kết hợp đồng lao động 2 tháng (ví dụ) thì nếu người lao động làm việc trên 14 ngày vào tháng đầu tiên thì sẽ đóng BHXH cho người lao động này.
     
    Báo quản trị |  
  • #570551   22/04/2021

    Special29
    Special29
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (433)
    Số điểm: 3035
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 63 lần


    Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

    "Điều 4. Đối tượng tham gia theo quy định tại Điều 2 Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bao gồm:

    ...

    1.2. Người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng (thực hiện từ ngày 01/01/2018);

    Đồng thời tại Điều 7 Quyết định 595/QĐ-BHXH được sửa đổi bởi Khoản 13 Điều 1 Quyết định 505/QĐ-BHXH năm 2020 quy định:

    "Điều 7. Phương thức đóng theo quy định tại Điều 85, Điều 86 Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

    1. Đóng hằng tháng

    Hằng tháng, chậm nhất đến ngày cuối cùng của tháng, đơn vị trích tiền đóng BHXH bắt buộc trên quỹ tiền lương tháng của những người lao động tham gia BHXH bắt buộc, đồng thời trích từ tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc của từng người lao động theo mức quy định, chuyển cùng một lúc vào tài khoản chuyên thu của cơ quan BHXH mở tại ngân hàng hoặc Kho bạc Nhà nước.

    “2. Đơn vị là doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác hoạt động trong lĩnh vực nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp trả lương theo sản phẩm, theo khoán thì đăng ký phương thức đóng 03 hoặc 06 tháng một lần với cơ quan BHXH; cơ quan BHXH phối hợp với cơ quan Lao động kiểm tra tại đơn vị trước khi quyết định phương thức đóng của đơn vị. Chậm nhất đến ngày cuối cùng của phương thức đóng, đơn vị phải chuyển đủ tiền vào quỹ BHXH.”

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 4 đối tượng tham gia BHXH là người làm việc theo "HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng", anh có thể hiểu yêu cầu "đủ từ 01 tháng" ở đây là yêu cầu về thời gian tối thiểu của hợp đồng lao động mà người lao động giao kết mà không phải là điều kiện về thời gian làm việc để được đóng BHXH. Do đó, ngay từ tháng đầu tiên thì công ty đã phải có trách nhiệm đóng BHXH cho người lao động.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #571678   29/05/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1558)
    Số điểm: 10484
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 221 lần


    Theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì hợp đồng lao động từ đủ 01 tháng trở lên đã phải tham gia BHXH rồi. Ở đây, nếu thuộc đối tượng này thì phải tham gia chứ không phải sang tháng thứ 2 mới phải đóng. Ví dụ chỉ ký hợp đồng lao động 01 tháng cũng đã phải đóng BHXH rồi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2021)