Hiếp dâm, cả hai cùng đi kiện?

Chủ đề   RSS   
  • #71489 03/12/2010

    BeToan89
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 150 lần


    Hiếp dâm, cả hai cùng đi kiện?

    Trường hợp 1: A (là nam) 15 tuổi . B ( là nữ) đã thành niên. A giao cấu trái ý muốn với B ( B không muốn giao cấu ). B đã kiện A về tội hiếp dâm.A kiện lại B về tội Giao cấu với trẻ em.Trường hợp này cả hai cùng kiện được không và ai là người thắng kiện?
    Trường hợp 2: Nếu là B đã khiêu gợi sau đó dùng vũ lực để giao cấu với A thì sẽ giải quyết như thế nào?
    Mong các bác góp ý.
    Cập nhật bởi BeToan89 ngày 03/12/2010 07:23:38 PM Cập nhật bởi BeToan89 ngày 03/12/2010 04:45:00 PM

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    4848 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #71557   03/12/2010

    oixanhhlu
    oixanhhlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2010
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 5 lần


    Mình chưa hiểu rõ câu hỏi của bạn. Về đoạn "giao cấu trái ý muốn với B" là trái với ý muốn của A

    hay trái ý muốn của B. Ở đây mình tạm hiểu là "trái với ý muốn của B" nhé!

    Trường hợp 1: A giao cấu trái ý muốn với B => việc A kiện B về tội giao cấu với trẻ e là sai rồi.

                           B kiện A về tội hiếp dâm. Khi thực hiện hành vi này, A 15 tuổi, nghĩa là rơi vào trường

     hợp khoản 2 điều 12 BLHS " Người tử đủ 14 tuổi trở lên nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách

    nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng".

    mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội hiếp dâm là 7 năm tù - tội hiếp dâm là tội phạm nghiêm

     trọng. Như vậy thì A không phải chịu TNHS về tội hiếp dâm.

    Trường hợp 2: B phạm tội cưỡng dâm. Vì B là phụ nữ, chủ thể thực hiện tội phạm của tội hiếp dâm chỉ có thể

     là nam giới.

    Trên đây là câu trả lời của mình, mong các bạn đóng góp thêm!


     
    Cập nhật bởi oixanhhlu ngày 04/12/2010 04:28:01 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #71565   03/12/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 150 lần


    Trường hợp 1 theo bạn thì A không phạm tội hiếp dâm , nhưng thưc thế A đã hiếp, vậy bạn có thể cho ý kiến thêm được không, chứ như bạn nói thì là A không phạm pháp rồi, Điều này không được hợp lý cho lắm.Bởi vì, rõ ràng B đã giao cấu với trẻ em là A:

    Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

    1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ mười ba tuổi đến d��ới mười sáu tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:
      a) Phạm tội nhiều lần;
      b) Đối với nhiều người;
      c) Có tính chất loạn luân;
      d) Làm nạn nhân có thai;
      đ) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.
    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
      a) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;
      b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội
    Tuy là trái ý muốn nhưng mà theo điều luật như trên thì rõ ràng B đã giao câu với A rồi.Nếu  Là B không phạm tội này thì Điều luật khoản 1 điều 115  phải quy định thêm một ý nữa đó là: trừ trường hợp người giao cấu đó là ngoài ý muốn ( có thể là bị hiếp dâm ). như thế sẽ rõ hơn.

    Trường hớp B: Bạn nhận định như thế mình thấy chưa hợp lý lắm , theo mình thì chủ thể của tội hiếp dâm có thể là phụ nữ trong trường hợp đồng phạm với vai trò là giúp sức. NỮ giới chỉ không phải là chủ thể của tội naỳ với vai trò là người thực hành thôi.
    Theo mình là như thế
    Bạn giúp mình bình luận thêm nhe.
    Cập nhật bởi BeToan89 ngày 03/12/2010 09:22:08 PM Cập nhật bởi BeToan89 ngày 03/12/2010 09:20:07 PM Cập nhật bởi BeToan89 ngày 03/12/2010 09:14:05 PM

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #71567   03/12/2010

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    @oixanhhlu
    Trường hợp 2:
    B phạm tội cưỡng dâm. Vì B là phụ nữ, #ff0000;">chủ thể tội phạm của tội hiếp dâm chỉ có thể

     là nam giới


    chổ này sai rồi đó....!!!! bạn xem lại nha. Chủ thể ở đây có thể là nam cũng có thể là nữ thậm chí nữ cũng có thể là người thực hành trong những tội này (thực hành gián tiếp hoặc trực tiếp)

    thân@
    Cập nhật bởi quyetquyen945 ngày 03/12/2010 07:50:29 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #71581   03/12/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 150 lần


    Nếu nói như bạn thì phụ nữ không thể là đồng phạm của tội hiếp dâm rôi.
    điều nay mình thấy không đúng ,theo mình có thể là đồng phạm với vai trò khác....
    Còn B phạm tội cương dâm thi mình cũng nghi vậy.
    Cập nhật bởi BeToan89 ngày 03/12/2010 09:29:04 PM

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #71707   04/12/2010

    oixanhhlu
    oixanhhlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2010
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 5 lần


    Mình đồng ý với bạn, và xin sửa lại một chút của mình: Phụ nữ có thể là chủ thể tội hiếp dâm với vai trò ng giúp sức (đồng phạm).

    ngày trc học hình sự bị sai chỗ này nên nhớ...hì hì. Nhưng mình cũng sẽ xem lại để đóng góp thêm. tại lúc này đang ôn

    thi nên k có thời gian tìm hiểu nữa. Còn trường hợp 1, bạn vẫn băn khoăn với việc giao cấu với trẻ em phải không?

    Cái này rất rõ ràng rùi mà. Điều luật quy định rất rõ rồi. Bạn nên tìm hiểu thêm trong giáo trình ấy. B bị giao cấu trái ý muốn, chứ có

    nguyện đâu chứ.Nếu nói như bạn, dù trái ý muốn vẫn phải chịu trách nhiệm, thì xã hội này loạn mất, các chị em phụ nữ có khi phải

    cảnh giác với các bé trai vị thành niên mất. Vừa bị xâm phạm về thân thể, xúc phạm về danh dự, nhân phẩm lại còn đứnng trước

    vành móng ngựa, trở thành tội phạm mất. Bạn có thấy vô lý không?
    Cập nhật bởi oixanhhlu ngày 04/12/2010 09:16:38 PM Cập nhật bởi oixanhhlu ngày 04/12/2010 04:27:01 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #71711   04/12/2010

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    @oxianhhlu
    Nữ giới vẫn có thể là người thực hành trong tội hiếp dâm (111) đó mình lấy ví dụ nha

    A là nữ giới nhưng A lại thay đổi giới tính thành nam giới (ở Việt Nam không cho phép chuyển đổi giói tính nhưng hiện tượng này vấn có vẫn tồn tại nha) sau đó A lại hiếp dâm B(nữ) thì có phải A là chủ thể của tội này không?

    Hoặc là A(20 tuổi, nữ giới) vì thù hằn với C (nữ) nên đã súi dục B là người mất năng lực hành vi dân sự hiếp dâm C... thì trong tình huống trên  A chính là người thực thành gián tiếp

    thân@


    Cập nhật bởi quyetquyen945 ngày 04/12/2010 05:09:02 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #71715   04/12/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 150 lần


    oixanhhl ơi mình chỉ hỏi thôi chứ mình không có nói là B phạm tội giao câu với trẻ em đâu bạn hey.
    Chắc bạn đọc nhầm rồi nên bạn và chị em phụ nữ đừng trách mình nha.oan cho mình quá.
    Còn trường hợp bạn quyetquyen nói là có trên thực tế rồi đó nhưng pháp luật việt nam chưa có quy định về trương hơp này đâu, nên về lý thuyết thì phụ nữ không thể là chủ thể của tội hiếp dâm với vai trò là người thực hành, vì việc thay đổi giới tình không được pháp luật nước ta không cho phép đâu.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |