Giấy phép lao động cho người nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #600127 14/03/2023

    UPGAIN

    Sơ sinh


    Tham gia:23/09/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Giấy phép lao động cho người nước ngoài

    Công ty ở TPHCM, nhưng muốn đăng ký giấy phép lao động cho người Trung Quốc làm việc kiểm hàng ở Hải Phòng được không?

     
    194 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn UPGAIN vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/03/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #604512   04/08/2023

    lskhacdo
    lskhacdo

    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2016
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 1154
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 88 lần
    Lawyer

    Giấy phép lao động cho người nước ngoài

    Chào bạn,

    Thắc mắc của bạn, tôi giải đáp như sau:

    Căn cứ quy định tại khoản 1, Điều 11 Nghị định số 152/2020/NĐ-CP về trình tự cấp giấy phép lao động thì:

    Hồ sơ xin cấp giấy phép lao động phải nộp tại Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi người lao động nước ngoài dự kiến làm việc.

    Như vậy, Công ty ở TP.HCM được quyền đăng ký giấy phép lao động cho người Trung Quốc làm việc ở Hải Phòng. Hồ sơ đăng ký giấy phép lao động được nộp tại Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội thành phố Hải Phòng.

    Nếu hồ sơ đầy đủ và hợp lệ theo quy định thì cơ quan có thẩm quyền sẽ cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài.

    Bạn cần tham khảo Nghị định số 152/2020/NĐ-CP về trường hợp bắt buộc phải xin cấp giấy phép lao động; những trường hợp không thuộc diện xin cấp giấy phép lao động; điều kiện, hồ sơ, trình tự cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài để được rõ hơn.

    Thân.

     

    Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

    Điện thoại: 0903 168 986

    Email: do@luatdaiduc.vn

    Website: www.luatdaiduc.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lskhacdo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/08/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

Điện thoại: 0903 168 986

Email: do@luatdaiduc.vn

Website: www.luatdaiduc.vn