Giải quyết tiền nghỉ phép năm như thế nào khi NLĐ nghỉ việc?

Chủ đề   RSS   
  • #601919 19/04/2023

    Giải quyết tiền nghỉ phép năm như thế nào khi NLĐ nghỉ việc?

    Tôi có một câu hỏi về người lao động trong công ty như sau:

    Ông A đã làm việc ở công ty từ năm 1995. Đến tháng 3/2023, ông A xin nghỉ phép năm do mắc bệnh hiểm nghèo. Công ty đã thanh toán tiền nghỉ phép năm cho ông A. Đến tháng 4/2023, ông A xin chấm dứt hợp đồng lao động với công ty.

    Vậy, số tiền nghỉ phép công ty đã thanh toán cho ông A sẽ được giải quyết như thế nào?

    Mong nhận được tư vấn của mọi người. Xin cảm ơn.

     
    294 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thitboxaodua vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/04/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #604889   21/08/2023

    lskhacdo
    lskhacdo

    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2016
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 1154
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 88 lần
    Lawyer

    Giải quyết tiền nghỉ phép năm như thế nào khi NLĐ nghỉ việc?

    Chào bạn,

    Thắc mắc của bạn, tôi giải đáp như sau:

    Ông A xin chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) và Công ty đồng ý thì thuộc trường hợp hai bên thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ theo khoản 3, Điều 34 Bộ luật Lao động 2019.

    Điều 34. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

    3. Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động”.

    Theo khoản 1, Điều 46 Bộ luật Lao động 2019 thì ông A thuộc trường hợp thôi việc.

    Theo khoản 3, Điều 113, Bộ luật Lao động 2019 thì:

    Điều 113. Nghỉ hằng năm

    3. Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.

    Như vậy, trường hợp của ông A phải xác định là ông A đã nghỉ hết phép năm chưa.

    Nếu ông A đã nghỉ hết phép năm thì ông A không được nhận tiền lương phép năm. Về nguyên tắc, số tiền Công ty đã thanh toán nghỉ phép năm thì ông A phải hoàn lại cho Công ty.

    Nếu ông A chưa nghỉ hết phép năm thì Công ty trả tiền lương cho ông A cho những ngày chưa nghỉ. Công ty tính toán trừ hoặc cộng thêm phần chênh lệch giữa số tiền Công ty đã trả phép năm và tiền phép năm của ông A được hưởng.

    Ông A bị bệnh hiểm nghèo thì ông A được hưởng chính sách bảo hiểm theo quy định của pháp luật về bảo hiểm.

    Thân mến. 

    Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

    Điện thoại: 0903 168 986

    Email: do@luatdaiduc.vn

    Website: www.luatdaiduc.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lskhacdo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/08/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

Điện thoại: 0903 168 986

Email: do@luatdaiduc.vn

Website: www.luatdaiduc.vn