Giải quyết tài sản chung của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn.

Chủ đề   RSS   
  • #607324 07/12/2023

    Giải quyết tài sản chung của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn.

    Xin chào anh/chị.

    Em đang thắc mắc về việc:  nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn và họ có 1 khoản tiền tài sản chung. Khi người nam/nữ đột ngột chết và không để lại di chúc thì số tiền chung đó được giải quyết như thế nào ạ?.

    Em mong nhận được câu trả lời của anh/chị./.

     
    390 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn buhhcm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/12/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #607532   15/12/2023

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 2354
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 410 lần
    Lawyer

    Giải quyết tài sản chung của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn.

    Chào bạn,

    Trường hợp nam nữ sống chung như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì tài sản được chia theo Quy định tại khoản 1 Điều 14 và Điều 16 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014.

    Điều 14. Giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn

    1. Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.

    Điều 16. Giải quyết quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn

    1. Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

    2. Việc giải quyết quan hệ tài sản phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập.

    Như vậy, trường hợp một trong hai người đột ngột qua đời thì có thể chia tài sản chung đó thành hai phần, phần của người mất được chia thừa kế theo quy định của pháp luật.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/12/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.